User Tag List

Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 47
Cây cảm ơn18Cảm ơn

Ðề tài: Lỗi tự động tắt của tivi Sony Trinitron 21".

Thành viên tích cực NamVN's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Lỗi tự động tắt của tivi Sony Trinitron 21".

Chào các bác,
    Tôi có cái TV Sony Trinitron 21" dùng đã lâu, gần đây nó bị triệu chứng: khi bật TV lên, một lát sau thì tự động tắt, càng ngày nó tự tắt càng sớm, và bây giờ thì chịu chết, không thể xem được nữa, vì cứ bật lên là nó tắt ngay.

Mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho biết nguyên nhân và cách sửa chữa, gần Tết rồi.

Cám ơn các bác nhiều.
    NamVN

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực dientul's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tivi đời nào mới dc, chớ nói như vậy làm sao mà giúp,khi tắt còn có nguồn ko?

Thành viên tích cực hoanglinh663's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi NamVN Click here to enlarge
    Chào các bác,
    Tôi có cái TV Sony Trinitron 21" dùng đã lâu, gần đây nó bị triệu chứng: khi bật TV lên, một lát sau thì tự động tắt, càng ngày nó tự tắt càng sớm, và bây giờ thì chịu chết, không thể xem được nữa, vì cứ bật lên là nó tắt ngay.

Mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho biết nguyên nhân và cách sửa chữa, gần Tết rồi.

Cám ơn các bác nhiều.
    NamVN
    nói thật nhé kiểu hỏi như bạn nghe tức cực kì triệu trứng như bạn nói thì rất nhiều nguyên nhân,và ít ra bạn cũng phải kiểm tra qua xem nó bị sao rồi thấy khó chỗ nào chứ hỏi như thế chịu hẳn

tốt nhất tháo ra kiểm tra đo vài đường cơ bản , và cố nhìn xem chỗ nào bị long mối hàn không nhất là phần nguồn ( 1 số máy đời cao như sony phẳng rồi đang xem tự nhiên tắt thì nó bị long mối hàn IC mành ) hàn lại là ok

NamVNhaiha1 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới vuphong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác xem rờ le đóng ngắt vi xử lý có bi làm sao không?

NamVN đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới cuteo_1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trước tiên bạn phải kiểm tra kỹ trên mainboard của TV bạn đang sửa xem có chỗ nào bị hở mối hàn không, nếu có bạn hàn cho chắc lại, nhất là những khu vực có các điện trở công suất, chạy 1 thời gian nó nóng lên làm rạn các mối hàn.

NamVNbuikhacthinh đã cảm ơn nội dung này.

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nên kiểm tra thạch anh dao động dòng .
    TV cũ thì thạch anh này hay bị ôxi hóa nên dao động kém
    Nếu đang xem mà màn hìn tắt "tạch" ngay tức khắc có kèm theo một tia quét ngược loằng ngoằng từ dưới lên trên màn hình thì đích thị là nó
    Có thể thay thế cái mới cùng tần số . Nhưng thạch anh mới có thể có trở kháng khác nên mạch dao động không được chính xác .
    Khéo tay một chút là sửa lại được cái thạch anh này . Nhớ tra một ít dầu chống ẩm cho nó
    TV đang xem mà màn hình chỉ tắt "phụp"giống như dùng ĐKTX thì có thể do phần nguồn hay mạch bảo vệ .

NamVN, nowdaygood, buikhacthinh1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.
    Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Thành viên tích cực nowdaygood's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi nguyendinhvan Click here to enlarge
    Nên kiểm tra thạch anh dao động dòng .
    TV cũ thì thạch anh này hay bị ôxi hóa nên dao động kém
    Nếu đang xem mà màn hìn tắt "tạch" ngay tức khắc có kèm theo một tia quét ngược loằng ngoằng từ dưới lên trên màn hình thì đích thị là nó
    Có thể thay thế cái mới cùng tần số . Nhưng thạch anh mới có thể có trở kháng khác nên mạch dao động không được chính xác .
    Khéo tay một chút là sửa lại được cái thạch anh này . Nhớ tra một ít dầu chống ẩm cho nó
    TV đang xem mà màn hình chỉ tắt "phụp"giống như dùng ĐKTX thì có thể do phần nguồn hay mạch bảo vệ .
    "Khéo tay một chút" là thay đổi 2 con tụ ở 2 chân thạch anh hả bác Văn ?

Thành viên tích cực dientul's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác van ơi chưa biết máy loại nào mà bảo hư thạch anh thì nghe như hơi quá sớm xác xuất 1/10."Máy tự động tắt" thông tin rất là ít khó mày trả lời chính xác cho câu nầy.Phần lớn máy sài lâu bị hở mạch.Muốn sửa pan nầy trước tiên phải kiểm tra có nguồn B+ tới sò dòng chưa rồi mới tính tới phần dao động.Nếu có B+ tới sò
    + Tivi hàng tàu,mạch bảo vệ lấy từ xung layback đưa về ic dao động ta có thể hút trống bỏ chân nầy nhưng phải kiểm tra nguồn B+ có cao hay ko
    +Tivi đa hệ mạch bảo vệ lấy từ nguồn 12v đưa về ic dao động ta củng có thể bỏ chân nầy ra để kiệm tra
    +Còn thạch anh lâu ngày bị ôxi hoá ta có thể dùng bàn chải với xăng để tẩy rửa

NamVN đã cảm ơn nội dung này.

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi nowdaygood Click here to enlarge
    "Khéo tay một chút" là thay đổi 2 con tụ ở 2 chân thạch anh hả bác Văn ?
    Cái đó thì tùy . Nhưng nhớ tháo vòi cao áp ra khỏi Anot đèn hình nhé . Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge
    Thạch anh dao động chập chờn thì cao áp có thể .... cao lên lắm đó

NamVNnowdaygood đã cảm ơn nội dung này.
    Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Thành viên tích cực NamVN's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cám ơn bác nguyendinhvan và các bác khác đã gợi ý.

Tôi đã kiểm tra kỹ lại, cái TV này là Sony Trinitron KV-J21MF5.

Không có chỗ mạch in nào bị đứt, cũng không thấy linh kiện nào khả nghi từ bên ngoài khi xem xét.

Hiện tượng cụ thể là như sau: Khi bật TV lên, loáng 1 cái nó tắt ngay, chỉ kịp nhìn thấy màn ảnh và âm thanh bỉnh thường. Đèn LED báo đỏ giống như khi TV được tắt bằng remote thông thường. Sau đó dùng remote bấm thì nó được bật lên lại rồi tắt ngay. Điều đặc biệt là bấm nút bất kỳ của remote là nó được bật lên, ngay từ khi cắm điện, không cần phải bấm nút Power.

Bác nguyendinhvan và các bác có kinh nghiệm, cao kiến gì chỉ giúp, và nếu có sơ đồ mạch giúp cho thì xin đa tạ các bác.

Cám ơn các bác trước.
    NamVN

Trang 1/5 123 ... cuốicuối