Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình tính đường kính dây quấn biến áp nguồn ampli

Collapse
X
 
  • Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

  • #61
    Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viết
    Các bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....

    BA 220 to 30 × 2
    SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²

    P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w

    Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A

    Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A

    Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng

    Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A

    Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²

    Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²

    Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²

    Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²

    Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng

    Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
    với biến áp này mà quấn sơ cấp dây 1mm/365 vòng thì không thể vào Fe được vì dây thứ cấp sẽ bị cấn vào Fe . bạn nên điều chỉnh dây cho đúng với công suất lõi .

    Comment


    • #62
      Tôi thường tính theo công thức thực nghiệm của Liên xô với độ an toàn cao: sau khi tính ra I, lấy đơn vị là mA thì tính đường kính dây d = 0,02* sqrt(I) là xong.
      Ví dụ I = 2,13A = 2130mA. Khi đó d = 0,02*sqrt(2130) = 0,923mm. Mua dây 1mm tính cả ê-may.
      Ban phamvanngoan tính đươc tiết diên dây sơ cấp là 0,85mm2, thì đường kính dây sẽ là d = 2* sqrt(0,85/3,14) = 1,04mm. Như vậy là do chọn mật độ dòng hơn bé.
      Cũng theo cách tính của Liên Xô thì số vòng/V bên sơ cấp phải lớn hơn số vòng/V bên thứ cấp theo tỷ lệ 54/48.
      Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      với biến áp này mà quấn sơ cấp dây 1mm/365 vòng thì không thể vào Fe được vì dây thứ cấp sẽ bị cấn vào Fe . bạn nên điều chỉnh dây cho đúng với công suất lõi .
      Nếu chia đôi không gian quấn dây, trừ phần dành cho cốt và các lớp lót cách điện thì theo tôi, với lõi 4 * 7,5 ta vẫn có thể quấn được tới 480 vòng dây sơ cấp có đường kính 1mm.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

      Comment


      • #63
        Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        với biến áp này mà quấn sơ cấp dây 1mm/365 vòng thì không thể vào Fe được vì dây thứ cấp sẽ bị cấn vào Fe . bạn nên điều chỉnh dây cho đúng với công suất lõi .
        Fe Biến áp của mình là 20 mm theo mình tính thử thì chỉ mới 15.5mm thôi

        Comment


        • #64
          Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Tôi thường tính theo công thức thực nghiệm của Liên xô với độ an toàn cao: sau khi tính ra I, lấy đơn vị là mA thì tính đường kính dây d = 0,02* sqrt(I) là xong.
          Ví dụ I = 2,13A = 2130mA. Khi đó d = 0,02*sqrt(2130) = 0,923mm. Mua dây 1mm tính cả ê-may.
          Ban phamvanngoan tính đươc tiết diên dây sơ cấp là 0,85mm2, thì đường kính dây sẽ là d = 2* sqrt(0,85/3,14) = 1,04mm. Như vậy là do chọn mật độ dòng hơn bé.
          Cũng theo cách tính của Liên Xô thì số vòng/V bên sơ cấp phải lớn hơn số vòng/V bên thứ cấp theo tỷ lệ 54/48.

          Nếu chia đôi không gian quấn dây, trừ phần dành cho cốt và các lớp lót cách điện thì theo tôi, với lõi 4 * 7,5 ta vẫn có thể quấn được tới 480 vòng dây sơ cấp có đường kính 1mm.
          Đây cũng là lần đầu mình tính quấn biến áp. Mình tự tìm hiểu cách tính trên diễn đàn nên vẫn còn mập mờ lắm mong các bác chỉ giúp e zới

          Comment


          • #65
            Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viết
            Các bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....

            BA 220 to 30 × 2
            SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²

            P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w

            Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A

            Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A

            Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng

            Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A

            Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²

            Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²

            Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²

            Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²

            Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng

            Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
            chào bạn. mình cũng có máy biến áp như bạn. nhưng là +-35V. nhưng số vòng sơ cấp mình đã +5%(bù sụt áp).

            số vòng sơ cấp. 365+365*5%=384 vòng.

            quận sơ cấp mình cho dây D1=0.5 mm

            quận thứ cấp mình cho dây D2=1 mm

            máy chạy ổn định. không nóng khi không có tải.

            chúc bạn thành công.

            Comment


            • #66
              Nguyên văn bởi phamvando92 Xem bài viết
              chào bạn. mình cũng có máy biến áp như bạn. nhưng là +-35V. nhưng số vòng sơ cấp mình đã +5%(bù sụt áp).

              số vòng sơ cấp. 365+365*5%=384 vòng.

              quận sơ cấp mình cho dây D1=0.5 mm

              quận thứ cấp mình cho dây D2=1 mm

              máy chạy ổn định. không nóng khi không có tải.

              chúc bạn thành công.
              Bạn có thể cho mình xin 1 công thức dc ko

              Comment

              Về tác giả

              Collapse

              thom1978 Tìm hiểu thêm về thom1978

              Bài viết mới nhất

              Collapse

              • Andrea14
                Vấn đề về tốc độ quay
                bởi Andrea14
                Chào mọi người,

                Tôi muốn mô phỏng sự thay đổi các mùa bằng cách từ từ nghiêng một quả địa cầu 16 inch bằng một động cơ bước nhỏ. Một động cơ bước khác sẽ quay quả địa cầu theo thời gian thực. Hệ thống truyền động...
                Hôm qua, 12:42
              • bqviet
                Trả lời cho Đấu tắt điện cho máy tính bảng
                bởi bqviet
                Bqv cáo lỗi vì chưa đủ khả năng diễn giải để người đọc hiểu. Người làm kỹ thuật sâu đôi khi như thế đó. Về việc nạp pin không vào dù cell mới, khả năng cái mạch quản lý đó đã hỏng - cũng chính là nguyên nhân đám cell cũ hỏng từ đầu.
                06-12-2025, 17:17
              • nguyendinhvan
                Trả lời cho Xin hỏi về mạch thu FM/AM trong catsette
                bởi nguyendinhvan
                Theo tôi, nó chỉ là cái Tuy- ê - nơ, hoặc là khối Trung Văn Tần, nó một phần trong cái Da đì ô thôi. Vì có thấy một chỗ có ba chân hàn, giiống như chân Cờ rít sờ tăng 455 ki nô hẹc. Còn khối Tuy ê nơ thì không nhìn thây cái Di ốt Va di cáp...
                05-12-2025, 19:59
              • afrendly
                Trả lời cho Đấu tắt điện cho máy tính bảng
                bởi afrendly
                Có vẻ ngoài hiểu biết của mình rồi. Cuối cùng mình quyết định tìm mua 2 pin trên Shopee, giá 200K thay vào. Tuy nhận pin được 1%, sạc mãi không vào nhưng cũng mở được máy lên. Vậy cũng tạm. Cảm ơn bạn đã hỗ trợ nhé....
                04-12-2025, 01:27
              Đang tải...
              X