Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tháo IC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tháo IC

Em thấy ngưới ta dùng ống để hút thiếc sau khi cho mỏ hàn vào chân linh kiện, không biết dụng cụ đó tên là gì ? và mua ở đâu ? giá cả thế nào ?
    Mong các bác chỉ giúp

cái này thì gọi là cái hút thiếc thôi, ra chỗ bán đồ điện tử đầy
    giá cả thì tùy
    loại vừa vừa tầm 12k
    ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Comment

Cái loại như bác quocdat_dtvt nói dùng nhanh hỏng lắm. Em mua mấy cái rồi, dùng đc vài bữa là nó ko thèm hút thiếc nữa.(chắc là tại em mua phải hàng chất lượng có dùng thử mới biết)
      Thích nghe tụ nổ !
      Thích xem nổ tụ !

Comment

mua chì xả, cái này hơi đắt chút, chừng hơn 50k, hàn vào chân IC rồi nạy IC ra, với mạch 2 mặt thì phỉa chơi cái này chứ hút thiếc thi... chẳng biết bao giờ mới gở được IC

Comment

http://thanh-tmh.com/huongdan1.html
          Các bạn vào đây xem các dùng chì xả nhé.

Trong trường hợp không có chì xả để gỡ IC dán, bạn sẽ làm thế nào?
          Tôi có một cách là dùng lưỡi dao cạo, kết hợp với cây kim khâu và mỏ hàn là có thể gỡ được chân IC dán dạng SOIC, TQFN ... mà vẫn đảm bảo IC không chết, mạch in không bị hỏng.
          Cách làm: cho nhựa thông vào hàng chân IC; luồn cây kim vào khe dưới chân IC hết mức có thể, đừng làm mạnh quá kẻo bong mạch; dùng mỏ hàn nhiệt vừa phải quét hàng chân IC từ phía luồn cây kim vào, đồng thời đẩy nhẹ cây kim cho vào sâu thêm, các chân IC sẽ bong lên khỏi mạch. Sau khi xong một hàng, rút cây kim ra, dùng lưỡi dao cạo râu lướt thêm một đường dưới chân IC để đảm bảo chân tách hoàn toàn khỏi mạch. Cứ làm như vậy sẽ gỡ được IC.

Cách làm thủ công là như vậy, còn nếu có điều kiện nên mua chì xả về làm. Ngoài HN, lên 78 hàng trống hay các hàng chuyên sửa di động đều có bán loại này.
          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
          0988006696
          linhnc308@gmail.com
          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

tui thấy dùng dao cạo chỉ tháo đc ic có 2 hàng chân thôi còn loại có 4 hang chân thì chịu!

Comment

mình thấy dùng mở hàn mà làm cho nóng được các chân cũng hơi mệt đấy,các bạn thử gỡ con 40 chân coi có gỡ nổi không cứ bỏ mỏ hàn ở chỗ này thỉ nó khô ở chỗ kia ngay.

Comment

IC giải mã 4 hàng chân tớ tháo rồi, ngon lành cành đào. Không cần chì xả gì hết. Ai có điều kiên thì mua cái máy khò về mà dùng cho tiện. Giờ loại dùng tạm tạm cũng không quá đắt.

Comment

Nguyên văn bởi kiddy Xem bài viết
                  IC giải mã 4 hàng chân tớ tháo rồi, ngon lành cành đào. Không cần chì xả gì hết. Ai có điều kiên thì mua cái máy khò về mà dùng cho tiện. Giờ loại dùng tạm tạm cũng không quá đắt.
                  bạn dùng cái máy khò thì còn nói làm gì nữa,ở đây người ta muấn tháo IC mà không dùng những phương tiện hiện đại như vậy, mà chỉ dùng những cách thủ công thôi.

Comment

Hút thiếc trên board 1 lớp linh kiện hàng lỗ gọi là Pitong hút thiếc, loại kùi đã nói ở trên là 12k, loại xài được là 23k bằng nhựa, xài cũng khá tốt, hút khéo thì sạch chỉ còn lại lỗ và chân linh kiện!
                    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

đúng là dùng máy khò tháo ic 4 hàng chân chả có gì để nói!cái máy khò đó cũng rẻ,nghe nói loại rẻ nhất chỉ có 800k thôi(=2 tháng tiền ăn thôi mà)!cố nhịn ăn mà mua đi nhé!

Comment

anh chị nào có kinh nghiệm vẽ proteus cho em hỏi ty nha .
                        mình làm sao vẽ dược mạch in có led 6 seg he ?
                        em co bài này vẽ mãi mà không dược ownload link: cambiennhietdo adc0804.DSN
                        anh chị thử down về rùi góp ý choên với nha .
                        em cảm ơn nhiều !

Comment

các bác cho em hỏi chì xả có dạng hạt hay dây vậy, em mới mua ở cửa hàng Đại Loan chì xả mà ngta đưa ống chì màu xanh lá bằng ngón tay giữa có giá 78k, bên trong là chì dây được quấn tròn như lò xo. em hàn vào mối hàn thì cứng như chì hàn không gỡ được, không biết em có bị gạt k nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

thienlong198 Tìm hiểu thêm về thienlong198

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X