Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Viết chữ lên bo mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Viết chữ lên bo mạch in

Em sử dụng proteus để vẽ mạch in nhưng em không biết cách nào để viết chữ lên bo mạch, cho em hỏi là mình viết chữ trước sau đó đổ đồng hay là đổ đồng rồi mới viết chữ. Em đổ đồng xong và viết chữ lên chỗ đổ đồng thì vẫn hiện ra chữ nhưng in ra thì không thấy gì hết. Em thấy ở mạch người ta vẽ chỗ viết chữ có một khoảng trống nhưng em làm mãi vẫn không được. Xin các bác chỉ giúp em
    Hãy chia sẽ những gì mình biết

Nguyên văn bởi huadangkhoa Xem bài viết
    Em sử dụng proteus để vẽ mạch in nhưng em không biết cách nào để viết chữ lên bo mạch, cho em hỏi là mình viết chữ trước sau đó đổ đồng hay là đổ đồng rồi mới viết chữ. Em đổ đồng xong và viết chữ lên chỗ đổ đồng thì vẫn hiện ra chữ nhưng in ra thì không thấy gì hết. Em thấy ở mạch người ta vẽ chỗ viết chữ có một khoảng trống nhưng em làm mãi vẫn không được. Xin các bác chỉ giúp em
    bạn phải viết chữ trước rồi sau đó mới đổ đồng sau.

Comment

Mình đã thử nhiều lần rồi mà vẫn không được

Comment

Bạn vẽ 1 đường khép kín (mình thường vẽ hình chữ nhật), khi đổ đồng thì nó sẽ chừa cái phần bên trong đường khép kín đó ra, bạn viết chữ vào trong phần ko được đổ đồng đó là ok

Chúc thành công !

Comment

Nếu bác nào dùng orcad thì cứ đánh text vào là ok( Chọn Nút T trên thanh công cụ cho nhanh nhé). Chẳng cần quan tâm đổ đồng rồi hay chưa đổ đồng.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nhưng chọn công cụ nào để vẽ đường khép kín đó, mình sử dụng công cụ 2D Graphics box mode để vẽ hình chữ nhật. Nhưng vẽ rồi và chọn tất cả các lớp nhưng nó vẫn nằm trên lớp đồng chẳng có chừa ra khoảng trống nào để viết chữ cả. Mong bạn hướng dẫn chi tiết hơn.

Comment

Dùng công cụ vẽ đường mạch chứ, bạn chọn chế độ Track Mode ấy, chọn đường mạch nhỏ thôi thì trông đẹp hơn.

Comment

kích vào "zone mode" >> Fantout.

Comment

bạn cứ viết chữ ra bình thường bằng công cụ 2D graphix text mode, sau đó kích chuột phải chọn Change layer, chọn phần bottom copper, điều chỉnh kích thước thế nào là tùy bạn!!! m vừa khám phá xong.....
                  thân!!!!

Comment

Có ai up anh minh họa từng bước một được k e vẫn k làm được

Comment

làm thủ công kiểu này đi in đc nhiều mạch trên 1 tờ

Comment

Mình cũng vậy, lúc trước mình viết text xong phủ đồng nó chừa lại chổ trống có chữ (không cần vẽ khung gì cả), bây giờ tự dưng không được nữa, chọn bottom hết toàn bộ rồi mà không được, có pro biết chỉ mình với, không biết mình vẽ có thiếu bước nào không.....@?

Comment

mình cũng gặp vấn đề này
                          bác nào có thể chỉ chi tiết không ạ
                          mãi không tìm ra

Comment

Có 2 phương án giải quyết vấn đề viết chữ lên board:
                            1. Dùng chế đô trackmode vẽ khung lên board rồi gõ chữ. Khi đổ đồng nó sẽ trừ phần text ra.
                            ( mình thường dùng phương án này )
                            2. Bạn đổ đồng như bình thường. Sau đó dùng tiếp chế độ đổ đồng ( chuẩn là Zone mode) chọn khoảng cần viết chữ.
                            Trong phần tuỳ chọn ô type chọn Empty. Giờ thì viết chữ lên đó. Khi in nó sẽ trừ phần Empty ra ( Phương án này tham khảo của một bạn bên spkt HCM )
                            Chúc thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

huadangkhoa Tìm hiểu thêm về huadangkhoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X