Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nick phụ Xem bài viết
    có cách nào thay kích lỗ 1 lượt luôn không, vì mình vẽ mạch in nếu rắc rối thì lỗ nhỏ, đi qua chân linh kiện, còn mạch dễ thì dùng lỗ 90-40
    Ở trên mình chỉ cách rồi đó. Hay bạn có thể thay đổi thông số default của chân lk (với IC dạng DIP là DILCC đó, chỉnh 50 thành 80 là đc).

Nguyên văn bởi Nobility_vnn Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi chút vấn đề này với ạ. Em vẽ xong nguyên lí và cũng chuyển được sang mạch in rồi. Nhưng cái khó là bây giờ em k biết làm thế nào để cho ra file pdf cả (em làm mạch đơn giản tại gia). Em cũng không biết nó có đúng kích thước với linh kiện thật nữa hay không ? Các bác cho em xin lời khuyên với ạ ! Cám ơn các bác nhiều !
    Trong proteus có sẵn rồi bạn : Menu Output/ Export Graphics/ Export PDF File. File xuất ra bằng đúng 100% kích thước (trừ khi bạn vẽ sai). Nếu muốn có nhiều mạch trong 1 trang thì down thêm Adobe Illustrator về mở file pdf ra rồi copy ra nhiều bản.
    Computer Science major - Vietnamese-German University
    Sponsored by

Comment

• Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
      Ở trên mình chỉ cách rồi đó. Hay bạn có thể thay đổi thông số default của chân lk (với IC dạng DIP là DILCC đó, chỉnh 50 thành 80 là đc).

Trong proteus có sẵn rồi bạn : Menu Output/ Export Graphics/ Export PDF File. File xuất ra bằng đúng 100% kích thước (trừ khi bạn vẽ sai). Nếu muốn có nhiều mạch trong 1 trang thì down thêm Adobe Illustrator về mở file pdf ra rồi copy ra nhiều bản.
      @minh: anh thấy để nhân bản thì dùng PDF Editor (của Foxit) ấy, nhẹ và nhanh chóng

Comment

• Mình làm theo bạn nói nhưng mà tại sao mình thấy kích cỡ không như mong muốn nhỉ ? Mình test thử 1 linh kiện như con 89c51 thì thấy nó dài hơn bt
        -------------------------------CHẠY THEO HAY LÀ CHẾT------------------------

Comment

• Nguyên văn bởi Nobility_vnn Xem bài viết
          Mình làm theo bạn nói nhưng mà tại sao mình thấy kích cỡ không như mong muốn nhỉ ? Mình test thử 1 linh kiện như con 89c51 thì thấy nó dài hơn bt
          Bạn in ra chưa, hay làm bạn ướp trên máy vi tính thế.
          Sponsored by

Comment

• chắc tác giả mới chỉ xem trên máy tính và chọn zoom 100% thôi
            haiz

Comment

• phần mềm proteus dễ vẽ nhưnng khó lấy LK quá các bác ak
              với dân chuyên nghiệp biết tiếng anh giỏi phần mềm thỳ ko sao chứ với dân mọ mạnh A-ma-tơ như bọn em thỳ chịu
              BA ko biết lấy ở đâu còn cái mạch muốn dùng con TL494 thì mo mẫm cả ngày giời chả tìm được gì hay là nó thiếu thư viện mong các bác chỉ giáo
              nhưng phải khẳng định là nó tốt !!!!!!
              [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                BA thì phải tự vẽ thì nó mới phù hợp với chân của bobin thực tế.
                Bác thứ lỗi cho em dân mù quăng chải tiếng anh
                thôi thỳ bác thương thy thương cho chót bác chỉ cho em cách vẽ đi chứ em chả hiểu gì cả lên không biet bắt đầu như thế nào dể vẽ BA

Comment

• chịu khó dùng các tiện ích của điễn đàn cũng đủ sài: http://www.dientuvietnam.net/forums/...71/#post408974
                  Không biết ký thế nào?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                    BA thì phải tự vẽ thì nó mới phù hợp với chân của bobin thực tế.
                    Bác thứ lỗi cho em dân mù quăng chải tiếng anh
                    thôi thỳ bác thương thy thương cho chót bác chỉ cho em cách vẽ đi chứ em chả hiểu gì cả lên không biet bắt đầu như thế nào dể vẽ BA

Comment

• lại phải làm phiền các pro rùi !
                      sau 1 hồi đoc và tham khảo các bài viet trên 4rum em đã sử dụng tốt phần mềm proteus nhưng có 1 điều vẫn không giải đáp đc đó là khi hoàn thành PCB em xuất ra file PDF đẻ mang đi in nhưng chân LK vẫn bj ngược và nhỏ hơn thực tế mặc dù dã làm theo mọi hướng dẫn
                      xin các bác giúp đở !

Comment

• ai giúp em với được kông !!!
                        em vẽ cái BA kích thước em đo từ thực tế rùi vẽ vào Ares sao nó to thế có bác nào biết chỉ em với được không

Comment

• Các anh giúp em với! Em đã vẽ mạch được nhưng khi in ra file pdf thi kích thước lổ khoan chân linh kiện không giống như thiết kế. Tất cả lổ khoaan chân linh kiện điều nhỏ như nhau, mặc dù trong thiết kế là lổ khoan lớn có nhỏ có?? Em đã mò mẫm hơn 1 tuần mà chưa ra, nãn quá. Mong các anh giúp em với!

Comment

• Nguyên văn bởi tran nam Xem bài viết
                            Các anh giúp em với! Em đã vẽ mạch được nhưng khi in ra file pdf thi kích thước lổ khoan chân linh kiện không giống như thiết kế. Tất cả lổ khoaan chân linh kiện điều nhỏ như nhau, mặc dù trong thiết kế là lổ khoan lớn có nhỏ có?? Em đã mò mẫm hơn 1 tuần mà chưa ra, nãn quá. Mong các anh giúp em với!
                            Trong proteus, có các thông số: Drill Hole Diameter là đường kính lỗ thật và Drill Mark tức là đường kính cái dấu để khoan lỗ. Thường dấu khoan lỗ mặc định là 10th (với vài lỗ thì 25th). Bạn cứ khoan như thường, ko có gì nghiêm trọng cả.
                            Sponsored by

Comment

• Nguyên văn bởi tran nam Xem bài viết
                              Các anh giúp em với! Em đã vẽ mạch được nhưng khi in ra file pdf thi kích thước lổ khoan chân linh kiện không giống như thiết kế. Tất cả lổ khoaan chân linh kiện điều nhỏ như nhau, mặc dù trong thiết kế là lổ khoan lớn có nhỏ có?? Em đã mò mẫm hơn 1 tuần mà chưa ra, nãn quá. Mong các anh giúp em với!
                              bạn down proteus bản portable bỏ vào usb đi ra tiêm dùng nó mà in là chính xác nhất, lúc vẽ ở nhà thì save với dạng ares 7.0 layout file

Comment

• Cảm ơn anh minh_cly! Em đã hiểu vấn đề. Tuy nhiên em chỉ cài đặt được từng linh kiện mới mà thôi. Ví dụ em vẽ mạch bình thường, sử dụng những linh kiện mặc định trong thư viện proteus, sau đó em muốn in ra file pdf với hình dạng các lổ khoan thật thì em phải làm sao? Có cách nào chỉnh một lần cho toan mạch kích thước DẤU LỔ KHOAN bằng với LỔ KHOAN THẬT hay không?
                                Rất mong anh giúp đở!

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X