Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chỉ hộ mình cách mắc 40 bóng LED dùng nguồn là cục sạc pin đt với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chỉ hộ mình cách mắc 40 bóng LED dùng nguồn là cục sạc pin đt với

Mình đang cần mắc 40 bóng đèn LED trắng để chiếu sáng, nguồn cấp từ 1 cục sạc đt có thông số sau:
    Input: 100-240VAC~100mA, 50-60Hz
    Output: 4.9VDC – 450mA
    LED trắng hình như dùng điện 3VDC thì phải
    Mình không biết về cách tính toán để mua điện trở gì, biến trở gì … để cung cấp nguồn điện phù hợp cho 40 bóng LED nên bạn nào biết thì chỉ giúp mình cách tính với, 40 bóng đèn mình mắc song song nha.
    Cảm ơn các bạn

mình mới tham gia 4rum, nếu post lộn box thì MOD di chuyển đến nơi đúng và mail lại địa chỉ qua hộp mail giúp mình nha, thanks MOD

Nguyên văn bởi hai.firefly Xem bài viết
    Mình đang cần mắc 40 bóng đèn LED trắng để chiếu sáng, nguồn cấp từ 1 cục sạc đt có thông số sau:
    Input: 100-240VAC~100mA, 50-60Hz
    Output: 4.9VDC – 450mA
    LED trắng hình như dùng điện 3VDC thì phải
    Mình không biết về cách tính toán để mua điện trở gì, biến trở gì … để cung cấp nguồn điện phù hợp cho 40 bóng LED nên bạn nào biết thì chỉ giúp mình cách tính với, 40 bóng đèn mình mắc song song nha.
    Cảm ơn các bạn

mình mới tham gia 4rum, nếu post lộn box thì MOD di chuyển đến nơi đúng và mail lại địa chỉ qua hộp mail giúp mình nha, thanks MOD
    Dễ thôi mà ( + dương của sạc ĐT) R (100 Ohm) ---Led ---Led --- (- âm của sạc ĐT)
    .....
    .....
    20 nhánh như vậy
    Chú ý led đấu nối tiếp nha

Comment

Nguyên văn bởi hoangdieupro Xem bài viết
      Dễ thôi mà ( + dương của sạc ĐT) R (100 Ohm) ---Led ---Led --- (- âm của sạc ĐT)
      .....
      .....
      20 nhánh như vậy
      Chú ý led đấu nối tiếp nha
      ông này chỉ cách đấu hay nhỉ.nguồn 4,9vậy sao mà đủ độ sáng
      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
      Web :

Comment

để chiếu sáng thì nguồn đấy ko dủ tải cho 40 bóng đâu.
        Web :

Comment

thử đi rổi biết,20 nhánh song song nha,1 nhánh 1tro+2led ,2 led đấu nối tiếp (có thể giảm trơ xuống 68 ohm,tùy

Comment

thử đi rổi biết,20 nhánh song song nha,1 nhánh 1tro+2led ,2 led đấu nối tiếp (có thể giảm trơ xuống 68 ohm,tùy
            bạn nói rõ hơn 1 tí được không, tại vì mình không phải dân điện tử
            thanks bạn

Comment

ông này nhầm rồi nếu nguồn điện thoại đểu hoặc ko chính xác thì áp ra ko phải 4,9 có thể lên 7,8v gì đấy thì cách của ông bạn đúng nhưg để chiếu sáng phải phát huy tối đa công suất của bóng thì 40 bóng là quá nhiều.khoảng 20 bóng thôi.còn nếu nguồn đúng 4,9v thật thì mắc như ông bạn sẽ sáng tù mù ngay.

Bạn hai.firefly đo áp ra chính xác là bao nhiêu v xem nào.anh em chỉ bảo sẽ dễ hơn nguồn sạc điện thoại của tàu khựa thường ghi bố láo lắm.và lại nguồn đt tàu nắn ko chuẩn có thể bóng sẽ nháy đó
              Web :

Comment

Nguồn từ sặc điện thoại thì ko đủ cho từng ấy led đâu.
                Chiếu sáng bằng cái nguồn đó là điều ko thể hai.firefly ah.

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                  ông này nhầm rồi nếu nguồn điện thoại đểu hoặc ko chính xác thì áp ra ko phải 4,9 có thể lên 7,8v gì đấy thì cách của ông bạn đúng nhưg để chiếu sáng phải phát huy tối đa công suất của bóng thì 40 bóng là quá nhiều.khoảng 20 bóng thôi.còn nếu nguồn đúng 4,9v thật thì mắc như ông bạn sẽ sáng tù mù ngay.

Bạn hai.firefly đo áp ra chính xác là bao nhiêu v xem nào.anh em chỉ bảo sẽ dễ hơn nguồn sạc điện thoại của tàu khựa thường ghi bố láo lắm.và lại nguồn đt tàu nắn ko chuẩn có thể bóng sẽ nháy đó
                  sạc là sạc đt sonyericsson chính hãng zin theo máy bạn ơi

Comment

Cứ làm theo Hoangdieupro đi bạn. Thường thì kể cả sạc zin cũng ra áp tới 8v chứ không phải 5v đâu. bạn tăng dần các nhánh lên bao giờ cảm thấy bóng sáng yếu đi thì thôi.
                    Thất nghiệp :(

Comment

bạn muốn đấu ss 40 led ah.mình nhớ led đó 3v là đẹp rùi dòng 10mA có loại 20mA nhưng led đó 10mA thôi.Tui thấy sạc của bạn 450mA/40 nhánh = lấy tròn 10mA.R nối tiếp mỗi led thì trừ đi 5v-3v còn 2v nữa bạn chia cho dòng 10mA là ra giá trị bạn cần rồi đó .good luck(40 nhánh mỗi nhánh 1 trở nối 1 led nhé)

Comment

Nguyên văn bởi yessky12 Xem bài viết
                        bạn muốn đấu ss 40 led ah.mình nhớ led đó 3v là đẹp rùi dòng 10mA có loại 20mA nhưng led đó 10mA thôi.Tui thấy sạc của bạn 450mA/40 nhánh = lấy tròn 10mA.R nối tiếp mỗi led thì trừ đi 5v-3v còn 2v nữa bạn chia cho dòng 10mA là ra giá trị bạn cần rồi đó .good luck(40 nhánh mỗi nhánh 1 trở nối 1 led nhé)
                        bạn này nói nghe có lý nè, mình test thử 20 bóng nối SS vào sạc 4.9VDC – 450mA và sạc 3.5VDC - 530mA thì kết quả là 3.5VDC - 530mA sáng và nóng hơn 4.9VDC – 450mA, mình nghĩ phần nào cũng phụ thuộc vào dòng điện qua bóng đèn vì định luật ohm ghi là I=U/R mà. và P=U.I với dòng 1 chiều và =U.I.cos(fi) cho dòng xoay chiều mà

Comment

Nguyên văn bởi hai.firefly Xem bài viết
                          bạn này nói nghe có lý nè, mình test thử 20 bóng nối SS vào sạc 4.9VDC – 450mA và sạc 3.5VDC - 530mA thì kết quả là 3.5VDC - 530mA sáng và nóng hơn 4.9VDC – 450mA, mình nghĩ phần nào cũng phụ thuộc vào dòng điện qua bóng đèn vì định luật ohm ghi là I=U/R mà. và P=U.I với dòng 1 chiều và =U.I.cos(fi) cho dòng xoay chiều mà
                          Kết quả sao rồi bác

Comment

mình nghĩ như thế ko hợp lý,bạn có thể áp dụng sự đóng cắt của transistor như c828 a1815 bc557......và dùng điện trở kéo lên

Comment

Lắp 1 Board x4 áp ~~5V = 20v => 1 nhánh 8 Led + 1 R phân áp=> 5 nhánh = 40 Led (1Led/2V cho bền, 40 bóng là sáng rùi cần chi mà 3V)
                              Cách tính R: R=U/I
                              U= 20-16=4(V)
                              I= 0,01 x 5=0,05(A)
                              ~~~~~~~>R=U/I= 4/0.05= ~80 (Ohm)

Comment

Về tác giả

Collapse

hai.firefly Tìm hiểu thêm về hai.firefly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X