Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về altium 10

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về altium 10

Chào các bạn và các anh,mình vừa mới tìm hiểu về altium đã đọc các tàu liệu hướng dẫn trên mạng nhưng có 1 số thắc mắc mong được giải đáp:
    -Vẽ đường bao cho mạch ở pcb thế nào,chỉnh kích thước mạch như thế nào,mình tải Altium 10 về nhưng không thấy phần PCB wizard nên tạo file .PCB nó ra các thông số mặc định về kích thước mạch là 15*10cm,tìm mãi mà k biết cách chỉnh
    -Có cách nao để khi đi dây bằng tay mà muốn chỉnh sửa kích thước dây nhanh không,mình đã làm theo hướng dẫn là lúc đi dây bằng tay(p,T) ấn tab nó có hiện lên 1 tấm bảng có ghi kích thước của dây ở ngay góc trên cùng bên trái ví dụ kích thước hiện tại là 1mm mình đã sửa lại là 0.7mm nhưng sao khi tắt bảng đó đi để vẽ tiếp đoạn dây đó thì kích thước dây không thay đổi.
    -Làm sao để chỉnh đường dây ở lớp bottom khi ấn Ctrl và click chuột nhưng rất khó để bấm được vào dây vì nó cứ hiện lên bảng thông tin về kích thước,tên,pad... hoặc lại bấm vào linh kiện,mình đã cố gắng tìm cách ẩn các lớp chỉ để lại lớp track nhưng cũng k được và cái dấu cộng ở đầu chuột muốn thu bé lại thì làm sao,nhìn to rất vướng.
    Mong mọi người giúp đỡ

công nhận phần mềm này dùng khó, và phải thiết lập n thông số quá. mình cũng mới dùng mà thấy phần vẽ và thiết lập các thông số trong mạch in khó quá. mơi chỉ biết vẽ nguyên lý thôi, tìm lk cũng thấy chết mệt rồi. bác nào có kinh nghiệm thì cùng truyền đạt cho bọn e với

Comment

bạn lên mạng tìm thư viện của anh syhaunguyen về add vào mà sử dụng,có đủ các linh kiện thường sử dụng đến,mình thấy vấn đề tìm linh kiện không quá khó khăn lắm đâu

Comment

1. Design --> Board Shape --> Redefine Board Shape rồi vẽ lại đường bao

2. Nên cài đặt các quy tắc trước khi vẽ. Độ rộng đường dây cũng vậy
        Design --> Rules --> Routing --> Width rồi điều chỉnh đường dây tối thiểu, tối đa và độ rộng ưu tiên(với bạn là 0.7mm)

3. Bạn đang để ở lớp khác (VD : Top layer) nhưng lại muốn chỉnh linh kiện thuộc lớp Bottom.
        Nên chọn lớp Bottom trước rồi thao tác với các đối tượng thuộc lớp

Chúc bạn thành công !
        Le Tri Trong

Comment

cảm ơn bạn đã giúp,chờ mãi không có người trả lời nên mình lên youtube xem tây làm và cũng đã biết cách điều chỉnh.altium không có chế độ để vừa vẽ vừa chỉnh kích thước dây mong muốn bằng phím tắt giống như ở orcad thì ấn W thì phải,còn để chọn được dây thì khi kích lên dây nó hiện 1 bảng nhỏ để lựa chọn nhưng mình không biết nên đã k bấm vào chọn vì mình quen với orcad là trong thao tác đi dây chì chỉ cần click lên dây và di chuyển là được

Comment

Cho em hỏi khi chuyển sang mạch in trong Altium thì làm thế nào để mình kiểm tra lỗi của mạch in như bên mạch nguyên lý (lúc mình ấn D+U đó).Nguyên tắc khi đi dây bằng tay,sử dụn Jumper trong trường hợp nào là đẹp,sắp xếp linh kiện bên PCB của các anh như nào để mạch in đẹp và không tốn nhiều diện tích vậy?!

Comment

Về tác giả

Collapse

goodluck_dt3 Tìm hiểu thêm về goodluck_dt3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X