Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em hỏi cách thiết kế mạch in 2 mặt cho board đồng 1 mặt?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em hỏi cách thiết kế mạch in 2 mặt cho board đồng 1 mặt?

cho em hỏi trong protel làm cách nào để có thể làm được như sau: thiết kế mạch 2 lớp cho board đồng 1 lớp. (ảnh minh họa)

mặt thứ nhất màu xanh là mặt đồng. mặt màu đỏ là câu dây đồng rồi hàn

em không biết cách chỉnh thế nào mà dxp 2004 lại có thể chạy mạch được thế.

còn bình thường nếu chạy hai mặt tự động thì trông như thế này

mặt thứ hai màu đỏ dính liền vào các chân linh kiện. nên không câu dây được.

híc em muốn thiết kế mạch được kiểu này lắm vì chạy một mặt tự động không ra được như thế này. bác nào biết chỉ em với. em xin cảm ơn

em tìm hiểu thì đó là chạy dây theo kiểu chọn một lớp là jumper layer, anh phanthaihoa cũng đã nói, nhưng không biết thế nào:

Trong Design Rule, phần Layer Prioty bạn cho ưu tiên Bottom Layer, bạn nên tạo thêm nhiều luật ưu tiên cho các net VCC và GND, nên chọn Width nhỏ và phần khoảng cách giữa PAD và Net nhỏ thôi để cho phép nó có đường mạch đi qua chân linh kiện. Trong phần Layer Direction bạn chọn cho lớp bạn muốn là Jumper là Hor hoặc Ver tùy theo hướng bạn muốn Jumper theo chiều nào. Lớp còn lại thì hướng bất kì. Ngoài ra bạn phải chỉnh lại góc của NET khi nối, nên nhỏ một chút để cho nó nối ngoằn ngoèo.
    Sau đó cho nó nối, cách làm chỉ áp dụng cho mạch không quá phức tạp, thường thì cho nó tự route bạn phải mất ít nhất 10 phút. Nó nối cùng khá chuối. Tốt nhất chỉ cho nó nối 1 mặt sau đó chỗ nào không đi được thì mình vẽ thêm bằng tay.

Comment

Nguyên văn bởi hvlongffffff Xem bài viết
      em tìm hiểu thì đó là chạy dây theo kiểu chọn một lớp là jumper layer, anh phanthaihoa cũng đã nói, nhưng không biết thế nào:
      cái bạn hỏi chính là cái này :
      trích : " Tốt nhất chỉ cho nó nối 1 mặt sau đó chỗ nào không đi được thì mình vẽ thêm bằng tay " nghĩa là auto hoặc manual nhưng mà bỏ 1 mặt đi, chạy xong, vẽ nốt jumper lớp kia
      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

đúng thế thật mình đã làm kiểu như bạn nói và cũng đã thiết kế được một mạch như ý

Comment

tôi cũng làm theo cách tương tự như các bạn đã làm ,và thường thì khi sau khi cho chạy dây tự động 1 mặt sẽ có 1 hoặc vài đường mạch sót lại,cần bổ xung jump bên sơ dồ nguyên lý (jump cũng coi như 1 linh kiện có kích thước khoàng cách ),rồi cho chạy mạch tự động trở lại bên phần bỏad,sẽ có mạch như ý.

Comment

Theo mình thì bạn nên chạy jum bằng tay vị trí jum tuỳ cách mình phân bố. Nếu không mình chạy jum tự động(tất cả jum theo phương ngang,hay tất cả jum theo phương dọc hay cả hai) chạy thế này bạn biết rồi chứ,sau đó chinh sửa.

:

Comment

Cách cho chạy jum tự động như thế nào vậy các bạn, vào cphần nào để mặc định cho nó chạy jăm tự động theo phương dọc học phương ngang thế, làm ơn chỉ giúp mình với nhé.
              Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
              Face:

Comment

Cách chạy jump tự động như sau:
                B1: Bạn chọn File vào load, tìm tới thư mục: C:/orcad/orcad_10.5/tools/layout_plus/data.Ở đây bạn chọn file jumper_v.sf(cho jump theo phương dọc),chọn file jumper_h.sf(cho jump theo phương ngang).
                B2: chọn thêm 1 lớp nữa thường thì chọn TOP hay SSTOP và chọn thuộc tính của nó là jumper layer.
                B3: ta Auto Route lần nữa máy sẽ chạy tự động cho ta.
                B4: vào lại File vào load, tìm tới thư mục: C:/orcad/orcad_10.5/tools/layout_plus/data,chọn file std.sf để trở lại trang thái đầy đủ
                Mình không đưa hình minh họa lên được,chúc bạn thành công!!!

:

Comment

Về tác giả

Collapse

hvlongffffff Tìm hiểu thêm về hvlongffffff

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X