Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xuất ra đúng ti lệ mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Sky_Blue Xem bài viết
    Bạn nói vừa đúng vừa chưa đúng. Orcad đúng là chỉ in đc 1 bản vẽ nhưng đấy là khi bạn chưa "chỉnh sửa" cho nó. Ngày trước mình làm mạch in thủ công, vẽ bằng Orcad thì thường mình in như sau: do bản vẽ của mình nhỏ nên khi in, mình không chọn in ở giữa mà chọn in bên phải hay bên trái tờ giấy, sau đó bạn lại cho tờ giấy đó vào, in thêm 1 bên còn lại, vậy là bạn đc 2 bản in. Tiết kiệm hơn nữa, sau khi in 2 bản in trên, bạn xoay ngược tờ giấy và lại in tiếp, ta sẽ được thêm 2 bản in ở bên dưới tờ giấy .
    Như vậy là nếu khéo 1 chút, bạn sẽ có 4 mạch in xinh xinh, tha hồ mà nghịch, chỉ cần lưu ý khi in không đc đặt ngược mặt giấy để tránh in trùng lên nhau là okie rồi.
    Cách này của bác chỉ áp dụng khi có máy in ở nhà thôi chứ anh em ra quán in thì tính theo số lần in, in nhiều lần như bác bên quán in ai người ta chịu

Comment

Nguyên văn bởi anhtuandt04 Xem bài viết
      sao orcad lại không in được vài bản trọng một tờ A4? chỉ trừ khi mạch của các bác nó to quá thui! em làm mạch nhỏ có thể load được vài bản ra được giống như copy pase trong antium ấy?em vẽ bằng antimun 08 thì em chuyển bằng thằng ddpr55 ngon chỉ cần trong chỗ page setup chỉnh lại scan bằng 1 là dược kích thước chuẩn luôn!
      Xin hỏi bạn copy và paste bản vẽ trong Orcad thế nào vậy, xin chỉ giáo

Comment

sau khi vẽ mạch hoàn chỉnh và đã save bạn vào tool =>dimension=> move datum(cai nay chính là gốc tọa độ ) chỉnh cái gốc tọa độ ra chỗ khác sao cho cai mạch sau ko đè lên mạch trước.bạn cứ làm thử đi sẽ biết ngay,sau khi di chuyển gốc tọa độ vào file=>load tìm cái cái mạch tìm đúng tên cái mạch nhớ là lúc tìm phải tìm đuôi max rồi tìm đến chỗ để cái mạch của bạn kích đúp vào nó ok là xong!
        mình đã vẽ cả orcad và antium thì vẽ antium hơn orcad thật mỗi cái tội nó hơi nặng
        chúc bạn thành công!

Comment

nếu bạn có máy in thì in ra ngay thì không sao nhưng nế bạn xuất ra đuôi PDF thì khi in phải in thử ra giấy A4 trước xong mới in được. bạn nên dung 1 con IC nòa đó trong mạch để thử là tốt nhất, nếu nó đúng thì in giống như bạn in giấy A4.
          (chú ý: cái này thích hợp với làm mạch thử công.)

Comment

[QUOTE=nguoiphuxe8x;159934]1) Tạo máy in ảo bằng phần mềm Adobe Acrobat Professional 6.0 (Cái này google phát là ra cả c r a c k luôn)
            2) Vẽ xong file PCB bạn vào Page setup
            - Printer paper chọn A4 (nhớ chọn A4 còn nếu để mặc định letter thì con DIP 40 sẽ bị hụt chân 1 ít)
            - Scale mode chọn Scale print với tỉ lệ 1.05 (cái này cực kì quan trọng)
            - Phần advance chọn on cho các lớp muốn in, off cho các lớp ko in
            - Để có lỗ chân linh kiện thì trong advance tích chọn holes, phần preferences bạn bấm vào và chọn pad holes + via holes là màu trắng (nếu để default thì nó có màu xám khi in ra vẫn thành màu đen)
            OK thế là xong preview và print là bạn đã có 1 bản pdf, mang nó ra quán in là được[/QUOT

Bạn dùng cách này cho Proteus chưa,in có chuẩn không,mình dùng Adobe Acrobat Professional 9.0 luôn.hay chỉ chỉnh dc trên Altium thôi

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
              1) Tạo máy in ảo bằng phần mềm Adobe Acrobat Professional 6.0 (Cái này google phát là ra cả c r a c k luôn)
              - Printer paper chọn A4 (nhớ chọn A4 còn nếu để mặc định letter thì con DIP 40 sẽ bị hụt chân 1 ít)
              - Để có lỗ chân linh kiện thì trong advance tích chọn holes, phần preferences bạn bấm vào và chọn pad holes + via holes là màu trắng (nếu để default thì nó có màu xám khi in ra vẫn thành màu đen)
              OK thế là xong preview và print là bạn đã có 1 bản pdf, mang nó ra quán in là được
              Bạn dùng cách này cho Proteus chưa,in có chuẩn không,mình dùng Adobe Acrobat Professional 9.0 luôn.hay chỉ chỉnh dc trên Altium thôi

Comment

Mình chỉ dùng nó cho Altium thôi, còn Protues thì chưa dùng để vẽ mạch bao giờ

Comment

Mình dùng thằng PADs, xuất ra pdf, in đúng tỉ lệ 1:1 luôn. Không sai lệch tẹo nào

Comment

các bác ơi ! cho e hỏi 1 chút :
                    làm thế nào để chọn đúng tỷ lệ khi in pbc trong altium.
                    em in ra thì nó to hơn rất nhiều.
                    em đang dung altium summer 9.
                    thank 1

Comment

bác nào có link download Altium 6.9.0.12759 cho em xin cái ?

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                        1) Tạo máy in ảo bằng phần mềm Adobe Acrobat Professional 6.0 (Cái này google phát là ra cả c r a c k luôn)
                        OK thế là xong preview và print là bạn đã có 1 bản pdf, mang nó ra quán in là được
                        cho mình hỏi nếu mình vẽ PCB bằng orcad thì có xuất mạch in ra file pdf .đc ko.nếu được thì bác nào có thể chỉ giúp em trong diển đàn hay gửi dùm wa mail em với.thank các bác nhá
                        mail:hungtrinh36@gmail.com

Comment

Bạn cài chương trình máy in ảo vào là in được, sau đó in bình thường (khi in thì chọn máy in ảo đã cài). Trong diễn đàn nói nhiều rồi mà.

Comment

Bác hướng dẩn lại jùm đc ko.lâu nay em im mấy thằng ở spkt chém 8k/1tờ .làm mạch có hơn chục linh kiện mà thế thì phí wá.jờ tính xuất file pdf rồi mang giấy đêcan ra tiệm photo in cho rẻ

Comment

Mình hiện đang dùng Altium chứ máy không có cài Orcad, theo mình nhớ hồi trước dùng Orcad thì là thế này:
                              1. Cài 1 chương trình máy in ảo vào máy tính: search google ra cả đống (mình thì dùng pdf995).
                              2. Mở Orcad layout lên, mở mạch bạn cần in. Trên thanh công cụ (ở dưới menu File... là các công cụ đó) có 1 công cụ gọi là chọn màu cho các lớp (không nhớ tên, nó có biểu tượng là 1 ô vuông có 4 màu đó), kích vào đó. Thông thường vẽ mạch 1 lớp thì ta vẽ ở lớp bottom-->chỉ cần in lớp bottom --> kích chuột phải vào tất cả các lớp khác trừ lớp bottom, chọn invisible.
                              3. In ra file pdf: vào file >> print --> chọn máy in: click vào biểu tượng tam giác sẽ có 1 list xổ xuống cho chọn máy in sẽ dùng để in, nếu đã cài máy in ảo như pdf995 thì nó sẽ hiện ra ở đây, chọn pdf995 (ví dụ thế). Click vào properties để điều chỉnh thông số cho máy in ảo như in theo chiều ngang hay chiều dọc giấy, loại giấy A4 hay A3 hay..., tỷ lệ in 100% hay bao nhiêu... Xong click OK để đóng phần điều chỉnh lại, click OK tiếp để bắt đầu in. Đợi 1 chút, nó sẽ hiện ra bảng thông báo cho bạn Save as file, chọn tên cho file và vị trí lưu file rồi save là xong.

Comment

Chọn File/Page Setup/Scale mode chọn Scaled print tỉ lệ là 1.00
                                Thế là ok mà
                                Kích thước in ra chuẩn 100% ko sai tí nào lun

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdat_dtvt Tìm hiểu thêm về quocdat_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X