Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để lỗ khoan khác hình tròn ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác nào biết chổ này chỉ mình với, mình tạo lỗ khoan cho linh kiện ở 2 lớp drill và drldwg nhưng ở những chân lk nào có đường mạch đi qua thì bị che mất tiêu.

help help me

Comment

pó tay, ai chủ pick nhể, có cái kiểu khoan nào mà khoan cái thành hình ovan ko? trừ giập bằng cnc, xếp nhiều lỗ hình tròn liên tiếp, mẹo chỉnh cái top+bot+smtop+smbot bằng nhau nhìn cho nó dễ, cứ trl+C liên tiếp, nhìn nó thành hình ovan là được, muốn hình khác thì khai ở boadourline cho nó fay, nhưng vụ này ko mạ lỗ được. có khi kết thúc vấn đề ở đây.
      |

Comment

Nguyên văn bởi DINH_HUNG Xem bài viết
        pó tay, ai chủ pick nhể, có cái kiểu khoan nào mà khoan cái thành hình ovan ko? trừ giập bằng cnc, xếp nhiều lỗ hình tròn liên tiếp, mẹo chỉnh cái top+bot+smtop+smbot bằng nhau nhìn cho nó dễ, cứ trl+C liên tiếp, nhìn nó thành hình ovan là được, muốn hình khác thì khai ở boadourline cho nó fay, nhưng vụ này ko mạ lỗ được. có khi kết thúc vấn đề ở đây.
        Vấn đề của các bác xong rồi.còn em muốn hõi vẽ lỗ hình chữ nhật trong Protel thì thế nào hả các sư phụ, có dễ dàng hơn orcad ko nhỉ

Comment

Mình khuyên các bạn nên chuyển qua vẽ Protel Altium đi, chẳng có gì là Altium không làm được cả. Ngày trước mình cũng vẽ bằng Ocad nhưng mà ức chế lắm, thao tác thì chẳng tiện dụng tý nào cả còn ngu ngu nữa chứ...Mình mới chuyển qua Altium thôi, bỏ luôn thằng Ocad rồi. Lúc đầu học cũng hơi vất vả nhưng mà giờ cũng vẽ ngon rùi, thấy bro lắm.

Vấn đề của các bác xong rồi.còn em muốn hõi vẽ lỗ hình chữ nhật trong Protel thì thế nào hả các sư phụ, có dễ dàng hơn orcad ko nhỉ
          Cău trả lời của bạn đây nè. Ok nhé! http://dientuvietnam.net/forums/show...734#post233734
          .:. Pcb Layout Design .:.
          .:. Tel: 0988888916 .:.
          .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Tôi cũng mò mẫm nghịch mãi orcad ở khâu chỉnh lỗ khoan này cung không được.ngay cả việc chỉnh kích thước lỗ khoan thì chỉnh xong ra in lỗ khoan vẫn bé li ti.Nản!Chắc phải chuyển sang học Antium.Ai rành thì xin chỉ bảo anh em!
            Gian Khó Cuộc Đời Nuôi Ta Lớn!
            Giang Hồ Đẫm Máu Dạy Ta Khôn!

(@_@)______________(@_@)

Comment

Muốn lỗ khoan khác tròn không khó.
              Bước 1: Chọn Padtrack muốn chỉnh -> chọn lớp TOP -> chọn hình dạng và kích thước mà bạn muốn tạo lỗ khoan.
              Bước 2: Kích chuột phải vào lớp TOP vừa chỉnh -> chọn Copy Layer. Trong hộp thoại copy layer chọn "source layer" là lop TOP vừa tạo còn "Desti... layer" là lớp DRILL. -> OK đã có lỗ khoan khác hình tròn. Cũng copy tương tự cho lớp DRW(ko nhớ rõ tên) sau đó sửa lại lớp TOP cho đúng.

Comment

Hướng giải quyết không phải là ở bản mạch in mà chính là thư viện linh kiện bạn đã chọn cho layout. Bạn vẽ chân cắm layout cho cái jack (3 chân) trong đó cho thay đổi kiểu tròn, ovan, vuông với ngang dọc tùy thích. Sau đó lưu lại. Bạn nap vào bản vec thì ok thôi. Tôi đã vẽ cái jack này rồi, chân ovan dẹp dẹp rất vùa. còn cái cổng COM thì có 2 cái chân giữ hình vuông to đùng kiêm lun mass.
                Chỉnh trong bản mạch chỉ là tình thế, khi chọn online rule check có thể bị lỗi (Không pro). Việc bạn nạp tập tin mẫu temp.MAX mà OrCAD tạo sẵn là chuẩn quy ước. Không chỉnh lại chân hàn được là lẽ đuơng nhiên. Còn cái lỗ khoan thì tôi chưa thử.
                |

Comment

Nguyên văn bởi Automotive Xem bài viết
                  Muốn lỗ khoan khác tròn không khó.
                  Bước 1: Chọn Padtrack muốn chỉnh -> chọn lớp TOP -> chọn hình dạng và kích thước mà bạn muốn tạo lỗ khoan.
                  Bước 2: Kích chuột phải vào lớp TOP vừa chỉnh -> chọn Copy Layer. Trong hộp thoại copy layer chọn "source layer" là lop TOP vừa tạo còn "Desti... layer" là lớp DRILL. -> OK đã có lỗ khoan khác hình tròn. Cũng copy tương tự cho lớp DRW(ko nhớ rõ tên) sau đó sửa lại lớp TOP cho đúng.
                  Sao tôi làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không có tác dụng, khi in ra thi lỗ khoan vẫn là hình tròn

Comment

Nguyên văn bởi toan88_tnt Xem bài viết
                    Tôi cũng mò mẫm nghịch mãi orcad ở khâu chỉnh lỗ khoan này cung không được.ngay cả việc chỉnh kích thước lỗ khoan thì chỉnh xong ra in lỗ khoan vẫn bé li ti.Nản!Chắc phải chuyển sang học Antium.Ai rành thì xin chỉ bảo anh em!
                    Bạn chỉnh lỗ khoan xong rồi in ra file, cho dù lỗ khoan to đến mấy thì in ra nó cũng bé băng nhau thôi, do nó chỉ in ra lỗ khoan định hướng, tức là khi bạn rửa đồng trên mạch xong, sẽ có mỗt lỗ be bé ở chân linh kiện cho bạn đặt mũi khoan không lệch, còn thông số về đường kính mũi khoan chỉ có tác dụng khi bạn đặt mạch, người ta sẽ dữa vào số đó mà chọn mũi khoan đúng mục đích của bạn.
                    Còn về các lỗ dài, dẹt hay ô van. Riêng theo cách làm của mình, khi đi đặt mạch, mình vẽ một chân theo đúng kích thước chuẩn, lỗ khoan nằm giữa chân, sau đó vẽ thêm 2 chân hình tròn, chỉ có kích thước lỗ khoan, ko có kích thước pad ở TOP và BOT, nằm kề lỗ chuẩn. Lúc làm mạch, người ta sẽ khoan đúng 3 lỗ tao thành lỗ dài dẹt, dáp ứng được các chân như USB, Jack 5mm....

Comment

Nguyên văn bởi nguyenansd Xem bài viết
                      Sao tôi làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không có tác dụng, khi in ra thi lỗ khoan vẫn là hình tròn
                      Bác in lớp BOT hay lớp nào? Nếu in lớp BOT thì nó chỉ in cái tâm lỗ thôi( tức là cái lỗ tròn bé tí đó). Nếu muốn in lỗ thật thì phải in lớp DRL nhưng sẽ không có đường mạch nữa.
                      Nếu bác định làm mạch thủ công thì cần gì in đúng hình dạng. Cái này chủ yếu để đem đi đặt làm ở các xưởng sx thôi.

Comment

Nguyên văn bởi toan88_tnt Xem bài viết
                        cái kích thước lỗ khoan này trong quá trình chỉnh bạn sẽ không thấy được sự thay đổi đó đâu, ngoại trừ sau khi vẽ mạch in bạn mở cái lớp đó lên thì bạn sẽ thấy được sự thay đổi nhưng bạn in ra thì lại không thấy thay đổi gì mà chỉ có khi làm bằng máy nó mới hiểu thôi.

Comment

các bác cho em hỏi là làm sao để hiện thị lớp DRILL khi tạo mới chân linh kiện trong layout ạ?
                          em làm máy cứ báo "layer color is underfined"
                          thank for all!

Comment

Về tác giả

Collapse

linh_elec Tìm hiểu thêm về linh_elec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X