Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tìm mua bột hàn ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tìm mua bột hàn ?

Chào các bác, Bác nào biết bột hàn bán ở đâu ?Chỉ dùm em phát .

Ở mấy tiệm bán đồ sửa điện thoại di động nhưng

Bột hàn sử dụng thế nào vậy???
    Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi qmk
      Ở mấy tiệm bán đồ sửa điện thoại di động nhưng

Bột hàn sử dụng thế nào vậy???
      Ờ, hình như món này dùng để hàn chíp dán, em cũng sắp phải mò sang lãnh vực chíp dán đây. bác nào có kinh nghiệm chỉ trỏ cho em mấy đường cơ bản với.
      AFH

Comment

Ha ha ha
        Hóa ra các chú em chưa xài đồ dán BGA !!!!!
        Khè Khè
        Con IC BGA có chân nằm dưới bụng , để xài nó các bạn phải có mấy đồ chơi như sau :
        1. Bóp bụng mua 1 máy hàn hơi của Tàu lọai 980 hoặc 850
        ( 980 công suất nhỏ hơn 850 ). Cách đây mấy năm đắt gấp đôi bi giờ
        2. Dưỡng để tạo chân ( 1 tấm i-nox có khoan sẵn các lỗ chân IC bằng máy khoanCNC

3. Bột hàn , gá định vị IC cho người ít kinh nghiệm ( xài nhiều dùng miếng giẻ . Ha ha )

4. Cuối cùng là dùng hơi thổi vào chỗ cần thổi . Chú ý các linh kiện xung quanh bay càng nhiều càng giỏi

PS : Tui đã mách chỗ mua bột hàn tại Kim Anh ở bà triệu nhưng sao ko thấy nó đâu nhỉ ????

Comment

Thế mấy con TQFP dùng bột kiểu đó được không ???

Comment

IC có chân dạng TQFP thì chỉ cần Phần 1 và kỹ năng hàn 1 con nóng chảy các con xung quanh là OK. Bạn cứ hàn một hay hai lần sẽ thấy tui nói ko sai. Ô ha ha Ô Hờ hờ

Comment

Híc bác nói rõ thêm đi, thường bọn tôi hàn IC dán bằng mỏ hàn thường.
              Nếu chỉ dùng bước 1 là không cần dùng mask thì lấy gì dính nó vào ???

Comment

Bác ấy nói chính xác, Nhưng quét bột hàn lên mạch in trước ở nhiệt độ khoảng 100 độ C, Xong rồi để IC thổi hơi vào, bột hàn tự bó vào IC trông rất đẹp, Còn hàn theo kiểu truyền thống thì cũng đuợc nhưng không đẹp bằng với lại dễ chết Ic lắm.

Comment

Có bác nào hàn được pitch 0.5mm chưa, phương pháp hàn thế nào.

Nó đây: http://www.molex.com và gõ từ khóa tìm kiếm là 55201-0878
                  |

Comment

Em đang phải dùng máy hàn WQB 3000 OPS để hàn con chip chân BGA, anh nào biết cách hàn thì giúp em với ví dụ như: dùng loại thiếc gì, cách quét thiếc ra sao, nhiệt độ thế nào, có điều gì cần lưu ý khi hàn...???

Comment

Bạn phải làm chân chip trước (dùng chì bi hoặc chì kem) rồi dùng máy này để hàn, nhiệt độ hàn bao nhiêu tuỳ thuộc vào bạn hàn chip gì .Bạn kiếm được cái máy này ở đâu mà hay vậy, mình cũng định mua một cái không biết có đắt không?
                      huuvinh 0908357055

Comment

Làm chân chip trước là sao hả bạn?
                        Đúng là khi hàn thì máy có cung cấp sẵn một số template cho từng loại chip, nhưng nghe đâu còn phải hàn nhiều thì mới rút ra được kinh nghiệm để điều chỉnh, vì mấy ông chuyên gia bên Đức (mua máy của Đức mà) sang hàn mà còn chưa ăn thua Thế nên mình muốn hỏi xem ai đã từng hàn chip loại này rồi thì có thể chỉ cho mình chút kinh nghiệm không, nếu demo được thì hay quá :x
                        Máy này đắt lắm, nghe đâu là 500tr thì phải thế nên mình vẫn chưa dám chạy thử, cháy phát thì tèo, hết đường ra trường luôn

Comment

Bạn đọc manual kèm theo máy thì hiểu ngay mà, mình định mua máy này lâu rồi nhưng chưa đủ tiền nên đành nghiên cứu chay vậy.Theo mình biết giá máy này bán đồng bộ chỉ có gần 10.000 UDD thôi.Máy này dùng để tháo và hàn chíp BGA/QFP vì BGA không có chân nên phải làm chân trước thì mới hàn được. Nếu làm không chuyên nghiệp thì dùng chì bi bán sẵn, bi lớn nhỏ tuỳ theo loại chip định hàn (thực tế nên dùng loại nhỏ hơn hướng dẫn một chút tuỳ kinh nghiệm) dùng dưởng định vị vào chíp rải bi lên rồi dùng hot air thổi nhẹ với nhiệt độ khoảng 100, làm nguội rồi đặt chíp vào bỏad và hàn là xong. Nếu chuyên nghiệp thì dùng chì kem (rẻ hơn và tuỳ thích điều chỉnh theo kinh nghiệm của riêng mình) cũng giống ở trên nhưng thay vì rải bi ta dùng dao trét trét chì kem lên chip.Chuyên gia Đức hàn không đạt có lẽ tại chì dỏm, Tôi thường dùng chì kem của FUJISU và máy 850 mà kết quả vẫn rất tốt.Mình có DEMO nhưng nặng quá tới 400MB nên không gửi cho bạn được

Comment

Bạn có thể cho mình địa chỉ liên lạc được không, mình sẽ đến tận nơi để cop và nhờ bạn giải đáp hộ chút thắc mắc, mình vẫn còn mù mờ thứ này lắm
                            (có gì bạn mail cho mình: sea4friendship@yahoo.com)

Comment

Connector 0,5mm pitch

Nguyên văn bởi tuanpa Xem bài viết
                              Có bác nào hàn được pitch 0.5mm chưa, phương pháp hàn thế nào.

Nó đây: http://www.molex.com và gõ từ khóa tìm kiếm là 55201-0878
                              Connector SMD này đâu có quá nhỏ đâu bạn , có con chỉ có 0.3mm mà còn hàn được nữa là. Bác không hàn được thì đem qua mình, hàn giúp cho. Chỉ ở tp HCM thôi nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

daihang86 Tìm hiểu thêm về daihang86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X