Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phủ xanh mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tungdx04 Xem bài viết
    Muc phu xanh mua o cho Nhat Tao tiem Ngoc (TPHCM), dung no nhu keo lua binh thuong hoac in vi tinh (neu co the). Ban dung de ve mach va say kho bang UV sau do nhung. Truoc khi làm, quan trong ban phai chua lo khoan han chan linh kien, neu khong mach cua ban se khong an chi voi chan linh kien.
    Hic. Các Bác Ơi. Sao T ra tiệm Ngọc ở Nhật Tảo Họ nói tới 250 ngàn 1 hũ. Hỏi có hũ nào nhỏ hơn không ?. Họ bảo là không ?. Các Bác biết chỗ nào nữa không ?.
    - Ah. Nhân tiện hỏi luôn cách pha chế thế nào luôn ?

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
      .
      Bài này em viết ở Box "đi chợ .... " nhưng thấy bên này đúng hơn. Xin các Mod thấy trùng lặp thì xoá dùm bài bên Box ấy. . .

Chất phủ mạch in

*Chất phủ mạch in có tác dụng:

a/. Chịu nhiệt độ cao.

b/. Dẫn nhiệt tốt, tránh nhiệt tích luỹ gây cháy mạch khi nhúng trong bể chì hàn nóng chảy.

c/. Không dẫn điện, không tạo điện dung ký sinh.

**Chất phủ mạch in, có thể pha chế rất rẻ tiền, nhưng chúng ta thường phải đi mua với giá tiền "thắt họng", vì người ta giấu nghề để vét túi dân ta ý mà. Lan Hương đã làm theo hướng dẫn của "ông xã" (xin tạm giấu tên) và đạt hiệu quả rất cao, xin giới thiệu với các bạn.

1/. Các thứ cần mua thế này:
      (Nếu ở TP HCM thì các bạn mua ở khu "đèn năm ngọn", là giao điểm của đường Phùng Hưng và đường Trịnh Hoài Đức, Quận 5. Hà Nội thì tìm vật tư ngành in - sơn - nhựa chắc có).

- Keo 2K . Gồm 2 chất A (nhiều và đặc dạng Gel) và chất B (ít và lỏng như nước, dễ bay hơi), giá chung cho hai chất từ 15 - 20.000 đ. Khi pha hai chất này vào nhau thì chúng sẽ đông kết rất nhanh.

- Bột màu polimer (màu xanh là oxide Chrome, màu đò là oxide Mangane, vàng cam là oxide kẽm ... đều có tính chất dẫn nhiệt tốt và chỉ thị màu), chừng 10.000 đ là dùng .... mệt nghỉ.

- "Dầu chuối" (là hợp chất của acetone) để pha loãng hợp chất in của chúng ta, để rửa khung lụa sau khi in .v..v... Giá hơn 10.000 đ / lít.

2/. Pha chế chất phủ mạch in:

- Lấy một phần chất A. Pha một ít "bột màu polimer" vào. Nhớ ít thôi, vì hiệu quả màu là rất cao đó.

- Pha một phần chất B theo tỷ lệ dung tích.

- Pha "dầu chuối" vào để có độ lỏng cần thiết (thường là 50 % hỗn hợp).

Với lượng keo, chất màu và dầu hoá lỏng như trên chưa đến 50.000 đ, ta có một lượng chất phủ mạch in đủ dùng cho cả vài trăm mạch loại 10 Cm2 chất lượng tuyệt hảo. Màu Polimer mua dư thừa, để đó dùng cho các lần sau, có thể để cả năm không hư.

====================================

Nói thêm về keo "2K"

- Keo 2K là loại keo polimer chịu đựng nhiệt độ cao và tác nhân cơ học lớn, có dạng AB (nghĩa là có 2 phần : chất A là keo nền và B là chất đóng rắn). Loại keo này được dùng để quét trên gạch ceramic (gạch Viglacera, Vitaly, gạch Trung Quốc .... vẫn hay dùng). Keo đóng rắn hoàn hảo khi phơi dưới tia tử ngoại mặt trời hay đèn UV.

- Keo 2K tan trong dung môi Acetone và các hợp chất của acetone. Khi đóng rắn dưới tác dụng của tia tử ngoại thì nó không bị tan chảy dưới tác dụng của bất cứ dung môi nào. Vì vậy chú ý là sau khi in thì phải tầy mạch in ngay bằng "dầu chuối" mua sẵn. Nếu không thì chúng sẽ đóng rắn và phá huỷ khung lụa.

- Màu Polimer (nói chính xác là màu dùng cho hợp chất polimer) là các oxid kim loại, ngoài việc tạo màu cho hỗn hợp, nó còn có tác dụng dẫn nhiệt nhanh. Vì vậy màu phủ có thể là xanh, đỏ, vàng cam, chứ không nhất thiết là màu .... xanh như các bạn tưởng.

- Hợp chất phủ mạch in không nên quá dày, có thể "phản tác dụng". Tốt nhất là in với bản lụa loại R1600.

Lan Hương.
      đọc trên diễn đàn thì thấy mọi người bảo Lanhuong còn trẻ mới 21tuổi, ko biết có đúng vậy ko?vậy mà Lanhuong nói có ông xã rùi làm mình suýt gọi là chị, Lanhuong cho mình hỏi chút: keo 2K là tên của nó à? đi mua keo đó thì cứ đến hỏi cho em mua keo 2K à?và loại keo này chỉ dùng cho để làm mach lụa thôi sao?có dùng cho mạch "là" được ko?
      vì mình đang học làm mạch nên kinh nghiệm còn khá khiêm tốn

Comment

Nguyên văn bởi c2***c2***c2 Xem bài viết
        đọc trên diễn đàn thì thấy mọi người bảo Lanhuong còn trẻ mới 21tuổi, ko biết có đúng vậy ko?vậy mà Lanhuong nói có ông xã rùi làm mình suýt gọi là chị, Lanhuong cho mình hỏi chút: keo 2K là tên của nó à? đi mua keo đó thì cứ đến hỏi cho em mua keo 2K à?và loại keo này chỉ dùng cho để làm mach lụa thôi sao?có dùng cho mạch "là" được ko?
        vì mình đang học làm mạch nên kinh nghiệm còn khá khiêm tốn
        Keo này là keo "Ê bô xi" hay còn gọi là keo 2 thành phần .Keo này dán sắt rất tốt , các bác thợ mộc hay trộn cùng mạt cưa ( Đỡ tốn , kô bị chảy) dán + bả gỗ cực tốt liôn .

Comment

có ai biết Bột màu polimer mua ở đâu nhỉ ( Hà Nội) cảm ơn nhiều

Email:
          Website:
          Handphone:

Comment

keo 2K ...

Nguyên văn bởi vietsonxp Xem bài viết
            có ai biết Bột màu polimer mua ở đâu nhỉ ( Hà Nội) cảm ơn nhiều
            Bạn qua Hàng Hòm, hỏi khu bán vật tư in ấn. Ở đó có đủ cả. Người ta còn tư vấn miễn phí cho bạn nữa cơ.

Ở đó co chị Loan "mập", vui vẻ + tận tình + bán già ... được phết.

Nguyên văn bởi c2***c2***c2
            .. đọc trên diễn đàn thì thấy mọi người bảo Lanhuong còn trẻ mới 21tuổi, ko biết có đúng vậy ko?vậy mà Lanhuong nói có ông xã rùi làm mình suýt gọi là chị, Lanhuong cho mình hỏi chút: keo 2K là tên của nó à? đi mua keo đó thì cứ đến hỏi cho em mua keo 2K à?và loại keo này chỉ dùng cho để làm mach lụa thôi sao?có dùng cho mạch "là" được ko?
            Nguyên văn bởi Am_IC
            Keo này là keo "Ê bô xi" hay còn gọi là keo 2 thành phần ...
            - Lan Hương năm nay 22 tuổi rồi. 21 là năm ngoái cơ.

- Keo 2K là một loại polimer đa thành phần, khác với Epoxy là nó rất rắn và dòn --> không thấy ai dùng để dán sắt.

- Trong công nghiệp gạch men và gốm sứ hiện đại hay dùng keo 2K để tráng bề mặt thành một lớp trong, bóng và chịu mài mòn, chống bám dính.

- Mạch nào chả được ? Khi in lụa xong + xử lý + rửa sạch + sấy khô thì mạch là và mạch in lụa chỉ khác nhau ổ chỗ xấu đẹp thôi mà.

Chúc may mắn.

Lan Hương.

Comment

Hix cái nè phải va chạm nhiều mới biết đc thế này mới biết mình chả biết j`

Comment

Nguyên văn bởi dtvn988 Xem bài viết
                Hix cái nè phải va chạm nhiều mới biết đc thế này mới biết mình chả biết j`
                Sorry Spam
                Dân điện tử không những học, biết về điện tử ... ngoài ra còn phải biết tí cơ khí , hóa chất ...
                Biết tán gái , nói dóc , hài hước .... Và muôn vàn cái khác cần học.

Bởi thế mới có câu " Học , học nữa học mãi ".
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Mấy bác cho em hỏi, e làm theo hướng dẫn của Lanhuong ra khu Phung Hung, Trinh Hoài Đức hỏi mua bột màu polymer mấy người bán hàng cứ nhìn nhau ngơ ngác. E thấy trong các cửa hàng khu giao lộ này bán quá trời bột màu, đủ thứ màu mà hỏi bột màu polymer chẳng ai biết cả, hỏi bột màu oxit kim loại cũng pó tay, bột màu oxit sắt cũng pó tay...

Hỏi họ có loại bột màu dùng để phủ "cái màu xanh xanh của mạch điện tử" , hỏi chỗ thứ nhất xong thấy họ dzo nhà hỏi hỏi bà chủ rồi đem ra cái bịch bột màu xanh hô giá 50k/1 lạng,đi chỗ khác hỏi thử thì lại 16k/1 lạng rồi 30k/lạng, chóng mặt luôn, ko giám mua nữa...

Các huynh nào làm dụ này rồi, đi mua hỏi chỗ nào chỉ đệ chính xác cửa hàng phát hoặc chỉ đệ cách gọi loại bột đó của dân chợ búa là gì để đệ hỏi cho dễ ... keo 2K nữa .
                  Đệ tới cái của hàng NGỌC MINH nằm ngay góc vòng xoay, thấy một nhà đủ thứ bột màu mà hỏi họ bột màu polymer chả ai biết...thế mới điên chí nị...

Đánh liều mua thử 4000 loại 16k/lạng (đừng cười nhé, sv đói mà) về pha thử axeton thấy ko tan, pha với nhựa thông nước thì tan, đem quét thử lên cái mạch bỏ thấy nó nhôm nhếch ghê quá...chẳng đẹp gì hết...hichic

Thêm nữa, đệ thấy màu xanh cũng 2,3 loại xanh, đỏ cũng 2,3 loại đỏ giá cũng khác nhau theo màu.
                  Last edited by apple; 23-09-2008, 00:09.
                  Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                  Có gì đâu một buổi chiều.
                  Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                  Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                  Apple

Comment

Chào Lan Hương. Mình muốn hỏi bạn một chút là mình muốn làm mạch in bằng phương pháp in bóng kính. Mình đọc trên diễn đàn có nói về chất keo và chất bắt sáng nhưng mình không rõ 2 chất đó thực chất là như thế nào, tỷ lệ pha chế ra sao và tên gọi của chúng. Mình ở Hải phòng, nhưng vào chợ Sắt hỏi thì không có 2 chất đó. Không biết có phải là do mình không biết tên 2 chất đó không nhỉ??? Cảm ơn Lan Hương trước nhé!

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                      - Keo 2K là một loại polimer đa thành phần, khác với Epoxy là nó rất rắn và dòn --> không thấy ai dùng để dán sắt.
                      Epoxy có rất nhiều loại, và có thể dùng cho đồ sứ, kim loại, và nhựa.

Comment

chào lan hương.minh muốn mua bột màu polime thì mua ở đâu vậy.mua o nhưng của hang hay bán những vật liệu gì.chứ cứ hỏi là mua bột màu polime họ chẳng hiểu gì cả

Comment

bác phạm khoa cũng ở hp a.bác học gì vậy

Comment

cứ thử dùng sơn thường xem sao
                            nhớ trước khi sơn thì hãy lấy mỡ bò bôi lên chỗ cần hàn là được cố gắng làm cho đẹp là đươc

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
                              bác phạm khoa cũng ở hp a.bác học gì vậy
                              Mình cũng ở hp đây. Mình biết chỗ bán chất phủ xanh mạch in ở hp đấy. Anh em nào ở hp vậy?

Comment

em hoc hàng hải còn bác.mà chỗ nào bán vậy bác.chỉ dùm đi em đang rất cần .cảm ơn bác nhiều nha

Comment

Về tác giả

Collapse

david Tìm hiểu thêm về david

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X