Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi con led 7 đoạn 5,6cmX3.8cm ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi con led 7 đoạn 5,6cmX3.8cm ?

Mình có 4 con led 7 đoạn loại 5.6cmX3,8cm mua ở chợ trời
    bây giờ không biết nó chạy điện bao nhiêu cả
    mình đo thử bằng đồng hồ thì thấy có mỗi dot là nó sáng được màu vàng và ở dot này lại có 2 anot và 1 cathot .Còn các chân còn lại thì không hề có 1 chân nào sáng cả thử hết rồi ,thử cả với nguồn 5V cung ko thấy sáng.
    Nên cũng không biết loại này chạy điện áp bao nhiêu và A hay CA chung nữa
    huynh nào làm với loại này rùi chỉ mình với .
    Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

mình gửi cái hình, chân ở giữa là chân VCC nếu là loại anode, là chân GND nếu là loại Kathode, với loại anod chung thì bạn đặt que đen VOM vào chân ở giữa que đỏ vào chân còn lại, nếu que đỏ ở chân A thì đoạn A sáng, còn với loại kathod thì đặt que ngược lại
    Attached Files

Comment

không phải

Nguyên văn bởi vuagau511 Xem bài viết
      mình gửi cái hình, chân ở giữa là chân VCC nếu là loại anode, là chân GND nếu là loại Kathode, với loại anod chung thì bạn đặt que đen VOM vào chân ở giữa que đỏ vào chân còn lại, nếu que đỏ ở chân A thì đoạn A sáng, còn với loại kathod thì đặt que ngược lại
      loại này của tui nó to tướng cơ .Nguồn đồng hồ VOM chỉ đủ sáng mỗi cái DOT(điểm chấm é) thôi ,còn tui thử cả với 3V 5V ngoài rồi không có tác dụng,

PS ALL: ai bít hay làm với nó rồi thì chỉ tui với (không dám thử với 12V).

Comment

Nguyên văn bởi lehung883 Xem bài viết
        loại này của tui nó to tướng cơ .Nguồn đồng hồ VOM chỉ đủ sáng mỗi cái DOT(điểm chấm é) thôi ,còn tui thử cả với 3V 5V ngoài rồi không có tác dụng,

cứ thử các cấp điện áp tăng dần 6-9-12-16-24V. khi nào sáng bình thường thì đúng. nếu ko thấy sáng=> nó 'die' rồi.(chú ý đúng chân,đúng cực)

Comment

trời con này 3-5 V là sáng rùi, VOM đủ để thử, nếu không sáng là led chết rùi, mình thử hoài, nếu loại to thì lấy cục 9V mà thử, nếu loại nhỏ 2k/1con thì lấy cái VOM chỉnh thang Rx1 mà đo

Comment

mình đo thử bằng đồng hồ thì thấy có mỗi dot là nó sáng được màu vàng và ở dot này lại có 2 anot và 1 cathot .Còn các chân còn lại thì không hề có 1 chân nào sáng cả thử hết rồi ,thử cả với nguồn 5V cung ko thấy sáng.
            bạn cứ cho vào 3V/ 20mA là sáng tốt rồi.

Comment

Chắc em mua dính món led chết hay thế nào é .vừa thử liều chạy 12V mà cũng không được em chạy bằng nguồn PC đấy .thank các bác quan tâm
              mà bác nào biết loại led 7seg này con cao nhất chạy bao nhiêu vôn để em còn thử nốt xem có nổ không ? .hì

Comment

thữ lên 12v đi, nhớ để 1 con trở hạn dòng khoảng 1k, theo mình đoán đây là led 2 màu green và red, vì chân dot 1 led nên sáng ở mức < 3v, các chân khác có nhiều con nối tiếp nhau nên cần điện áp lớn hơn.
                Mobile: 0982263051

Comment

Chắc em mua dính món led chết hay thế nào é .vừa thử liều chạy 12V mà cũng không được em chạy bằng nguồn PC đấy .thank các bác quan tâm
                  mà bác nào biết loại led 7seg này con cao nhất chạy bao nhiêu vôn để em còn thử nốt xem có nổ không ? .hì
                  bạn có thử đúng không, cái con led 7 đoạn đó nó mắc chung cực (+), dùng đổng hồ mà đo, nhưng ở đồng hồ khi thử led thì cực (+) là dây đen (com), cực (-) là dây đỏ, thừ lại coi nếu có kết quả thì bấm thank nhé.
                  Last edited by caovanhuong; 02-07-2009, 14:44.

Comment

Cảm ơn cả nhà em tìm được nó rồi ,nó màu Green chạy điện áp tận gần 7V ,+ chung
                    mỗi hàng có 6 chân .
                    Quên nữa em cho chạy 12V nó vàng khè .không dám để lâu ,không biết có phải nó 2 màu ko nữa ,hay màu vàng là màu sắp die ..hị hị
                    thank all

Comment

Die chắc!!!...đó giờ làm với led nhiều huk thấy quá điện áp nó đổi màu luôn à....chút tẹo nữa "pặc" luôn..

Comment

mấy con 7 đoạn to to đó thì cái DP là ở trong có 1 led, còn mỗi segment ở trong có 2 con led nối tiếp, nên áp rơi (forward voltage) trên 2 con led nối tiếp khoảng 3-4V.
                        Loại led 1 màu thì 2 chân ở giữa của 2 hàng (chân số 3 và số 8) là chân common. Led 2 màu thi chân số 1 và số 5 là chân common của mỗi màu.
                        Con led nó sống hay chết phụ thuộc vào dòng qua nó (chứ ko phải volt), các bác cấp nguồn phải nối tiếp led với 1 điện trở, tùy vào giá trị con trở mà dòng qua led là bao nhiêu, còn đo áp 2 đầu con led thì luôn = forward voltage của nó ah. để led sáng bình thường thì dòng khoảng 10-20mA, lên đến 30mA là nó die đó
                        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Hiển thị LED 7seg loại to?

Hi all!
                          Cho mình hỏi đối với loại LED 7 thanh loại to (Loại dùng cho các bảng số ở Bệnh viện hoặc Trạm xăng) thì để hiển thị dùng IC loại nào?
                          Các bác có thể cho Em biết sự khác nhau giữa dùng IC 7447 với 74HC595 được không ạ?

Thanks alot!

Comment

Nguyên văn bởi Delfy_Coltec Xem bài viết
                            Hi all!
                            Cho mình hỏi đối với loại LED 7 thanh loại to (Loại dùng cho các bảng số ở Bệnh viện hoặc Trạm xăng) thì để hiển thị dùng IC loại nào?
                            Các bác có thể cho Em biết sự khác nhau giữa dùng IC 7447 với 74HC595 được không ạ?

Thanks alot!
                            loại to thì dùng 2 con trans để thúc dòng, còn chuyện dùng IC gì thì cũng tùy bạn, mình làm cái này rồi, điện áp nguồn khoảng 7-9V khi quét led. muốn biết sự khác nhau giữa 2 con thì lên trang alldatasheet.com mà down về so sánh.
                            hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
                              loại to thì dùng 2 con trans để thúc dòng, còn chuyện dùng IC gì thì cũng tùy bạn, mình làm cái này rồi, điện áp nguồn khoảng 7-9V khi quét led. muốn biết sự khác nhau giữa 2 con thì lên trang alldatasheet.com mà down về so sánh.
                              Cảm ơn Bác!
                              Bác có thể post mạch nguyên lý Bác đã làm lên cho Em và mọi người cùng tham khảo được không ạ? (Em muốn xem cách mắc thêm Transistor của Bác)

Thanks so much!

Comment

Về tác giả

Collapse

lehung883 Tìm hiểu thêm về lehung883

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X