Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp tìm con Fet hoặc Bjt có dòng chịu đựng tối đa 2A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp tìm con Fet hoặc Bjt có dòng chịu đựng tối đa 2A

Mình cần thiết kế 1 bo công suất cho động cơ công suất nhỏ. Dòng làm việc lúc không tải là 0.5A

Nên cần dùng tới BJT hoặc FET để làm cầu H, có I max = 2A để trừ hao lúc khởi động. Nhưng mình tìm không ra. Mọi người có kinh nghiệm, chỉ giúp mình cái tên con linh kiện nào thích hợp & mua được ở VN.

Với động cơ công suất nhỏ này thì có nhất thiết phải dùng FET irf540 không mọi người. Nó là loại động cơ bán 10k/cái (mua mới ở Nhật Tảo). To hơn loại động cơ vuông dẹp gắn trong xe đồ chơi 1 tí..

Mình cần 4 con làm cầu với 1 con điều xung, nên con điều xung cũng cần ở tần số cao..

BẠn dÙng irf 540 vÀ irf 940 cÓ thỂ chỊu dÒng cao có thể lên đến 13A, diỀu xung thÌ dÙng opto xung hoac opto thuong điều được,mạch này mình đã làm chạy rất ok, dk động cơ to hơn của bạn nhìu nhưng không hề bị nóng fet

Comment

Có tối đa là 2A thôi à. Sao ít thế hả bạn. Hehe. IRF540 đi . Cái này rẻ mà phổ biến, nhân dân ai cũng biết. Đỉnh tới hơn 20A đấy.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi pro_avr Xem bài viết
        BẠn dÙng irf 540 vÀ irf 940 cÓ thỂ chỊu dÒng cao có thể lên đến 13A, diỀu xung thÌ dÙng opto xung hoac opto thuong điều được,mạch này mình đã làm chạy rất ok, dk động cơ to hơn của bạn nhìu nhưng không hề bị nóng fet
        Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
        Có tối đa là 2A thôi à. Sao ít thế hả bạn. Hehe. IRF540 đi . Cái này rẻ mà phổ biến, nhân dân ai cũng biết. Đỉnh tới hơn 20A đấy.
        Cảm ơn sự đóng góp, nhưng mình muốn xài vậy vì kích thước con IRF540 quá lớn. Trong khi mình làm xe với những động cơ nhỏ. Nếu dùng 5 con FET kiểu này thì thứ nhất là bo công suất của mình quá to, thứ hai là ... kiểu như dùng dao mổ trâu để mổ gà vậy đó. Nên mình cần dùng công suất nhỏ hơn..

Comment

Nếu bạn chỉ cần công suất nhỏ,thì co thể dùng cặp B772,D882, có Ic=3A,có kích thứoc nhỏ gọn làm cầu H ,trong các motor cho xe đồ chơi,thường dùng cặp này

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
            Nếu bạn chỉ cần công suất nhỏ,thì co thể dùng cặp B772,D882, có Ic=3A,có kích thứoc nhỏ gọn làm cầu H ,trong các motor cho xe đồ chơi,thường dùng cặp này
            Thanks bạn. Cho mình hỏi, mình xem datasheet con này, thấy nó để 2 dòng sau:

Collector current (DC) Rating = -3A
            Collector current (Pulse) Rating = -7A

Hai dòng này khác nhau như thế nào ? Dấu trừ có nghĩa là gì ?

Comment

IRF540 với D882 thì cũng ngang cơ về kích thước
              Dùng ngay IRF540 cho nó nhanh. Đố bạn dùng D882 mà mạch nhỏ dc hơn nhiều đấy.

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                Thanks bạn. Cho mình hỏi, mình xem datasheet con này, thấy nó để 2 dòng sau:

Collector current (DC) Rating = -3A
                Collector current (Pulse) Rating = -7A

Hai dòng này khác nhau như thế nào ? Dấu trừ có nghĩa là gì ?
                ,
                Theo mình hiểu:
                Pulse current hoặc peak current::là dòng xung đỉnh BJT có thể chịu đựng được trong khoảng thời gian rất ngắn còn Ic=3A tức là dòng làm việc bình thường.
                Còn giá trị Ic= -3A trên datasheet cho BJT loại PNP,còn loại NPN thì nó ghi giá trị + A.
                hai con B772,D882 nếu bạn tìm được loại B772S ,D882S(S=Small) thì kích thước nó còn nhỏ nữa,thường lắp trong dô chơiTE của TQ,chỉ to bằng con C945
                Nếu ban muốn dùng loại công suất nhỏ hơn có thể dùng cặp D468 và B562 (Ic=1A,I peak=1,5A).Mình đã từng dùng cặp này thay cho cặp B772,D882 cho cầu H do tại HN khó kiếm loại B772S,D882S.
                Chúc vui.

Comment

Èo, nếu mua IRF540 thì phải chú ý có chữ "N" đằng sau nhé, trên thị trường có 2 loại, loại IRF540N ngon hơn IRF540, trước kia mua nguyên 10 con, 1 con 7k chứ ít đâu, về xài vài lần là die. Chú ý nhé.

Comment

,
                    Theo mình hiểu:
                    Pulse current hoặc peak current::là dòng xung đỉnh BJT có thể chịu đựng được trong khoảng thời gian rất ngắn còn Ic=3A tức là dòng làm việc bình thường.
                    Còn giá trị Ic= -3A trên datasheet cho BJT loại PNP,còn loại NPN thì nó ghi giá trị + A.
                    hai con B772,D882 nếu bạn tìm được loại B772S ,D882S(S=Small) thì kích thước nó còn nhỏ nữa,thường lắp trong dô chơiTE của TQ,chỉ to bằng con C945
                    Nếu ban muốn dùng loại công suất nhỏ hơn có thể dùng cặp D468 và B562 (Ic=1A,I peak=1,5A).Mình đã từng dùng cặp này thay cho cặp B772,D882 cho cầu H do tại HN khó kiếm loại B772S,D882S.
                    Chúc vui.
                    Cảm ơn bạn.

Cặp này thì mình có biết, nhưng dòng I peak = 1.5A thì thời gian chịu đựng của nó là trong bao lâu vậy bạn ?

Động cơ mình chạy không tải là 0.5A, nên không biết chạy lúc có tải là bao nhiêu cả, ko đo được lúc nó đang chạy. Bạn có cách nào đo không ?

Làm cầu H bằng BJT có hiện tượng bị sụt áp không bạn. Mình nghe nói là nó bị sụt áp, nhưng lại không nhớ rõ là nó áp dụng cho cầu H dùng FET hay cầu H dùng BJT. ?

Comment

Cảm ơn bạn.

Cặp này thì mình có biết, nhưng dòng I peak = 1.5A thì thời gian chịu đựng của nó là trong bao lâu vậy bạn ?

Động cơ mình chạy không tải là 0.5A, nên không biết chạy lúc có tải là bao nhiêu cả, ko đo được lúc nó đang chạy. Bạn có cách nào đo không ?

Làm cầu H bằng BJT có hiện tượng bị sụt áp không bạn. Mình nghe nói là nó bị sụt áp, nhưng lại không nhớ rõ là nó áp dụng cho cầu H dùng FET hay cầu H dùng BJT. ?
                      BJT dĩ nhiên là sụt áp nhiều hơn Fet rồi. Dòng càng cao sụt càng nhiều. Bởi vì điện trở CE ( khi chạy nối tiếp với tải ) có giá trị lớn nên sụt áp Us = I.Rce dĩ nhiên lớn.
                      Ví dụ :
                      BJT
                      Rce = 0.5 ôm khi chạy với dòng 2 A sẽ sụt áp trên CE là Uce = 2. 0.5 = 1 V.
                      Công suất tỏa nhiệt là P = U.I = 1 x 2 = 2W
                      Với cầu H thì sụt áp là 2 V ( do dòng chạy qua 2 BJT nối tiếp ).
                      Mosfet ( lấy ví dụ con IRF540 )
                      Với IRF540 có Rds = 0.044 ôm.
                      Cũng dòng tải 2 A chỉ sụt áp 0.088 V với 1 con mosfet và sụt 0.176 V trên cầu H
                      Công suất tỏa nhiệt là P = U.I = 2 x 0.088 = 0.176 W
                      ______
                      Với ví dụ trên thấy rằng sụt áp trên BJT khá lớn khi dòng lớn và 1 điều đương nhiên là cái mạch dùng BJT không thể nhỏ hơn Mosfet vì phải vác thêm tấm tản nhiệt cho con BJT vì nó tỏa nhiệt nhiều.

Comment

Cảm ơn bạn.

Dòng Peak và thời gian chịu đựng trong bao lâu--->bạn nên tìm trên datasheet.Tuy nhiên cặp này D468,B562 này kích thước còn to hơn cặp B772S,D882S,và có hiện tượng sụt áp khi mình thay nó cho cầu H :một chièu bình thường,còn chiều ngược lại bị sụt áp ghê gớm??
                        Muốn đo dòng có tải cho motor của bạn,thử tìm cách nối Ampe kế nối tiếp với motor xem sao??
                        Chúc vui.

Comment

Con B772S và D882S đảm bảo chạy dòng 2 A không sống dc quá 10 s

Comment

Con B772S và D882S ,theo datasheet có Ic=3A và Pulse Curent=7A,người TQ thường lắp trong mạch cầu H cho dồ chơi TE, dòng có lẽ không đến 2A đâu,tuy nhiên người ta phải làm dư công suất chịu dòng cho lúc khơi dộng hoặc khi mô tơ bị mòn chối than ,lúc này mô tơ ăn dòng rất lớn,nếu cứ ấn điều khiển mà mô tơ không quay được thì 3A chứ 5A cũng hỏng tuốt.Mình đã phải trả giá về nó rồi nên mình biết.Vì không có B772S và D882S đê thay thế nên mình mới phải dùng B468,D562 chịu dòng nhoe hơn để thay tạm.Tất nhiên khi tháy mô tơ không quay được là mình dừng và thay mo tơ khác ngay.

Comment

Dòng Peak và thời gian chịu đựng trong bao lâu--->bạn nên tìm trên datasheet.Tuy nhiên cặp này D468,B562 này kích thước còn to hơn cặp B772S,D882S,và có hiện tượng sụt áp khi mình thay nó cho cầu H :một chièu bình thường,còn chiều ngược lại bị sụt áp ghê gớm??
                              Muốn đo dòng có tải cho motor của bạn,thử tìm cách nối Ampe kế nối tiếp với motor xem sao??
                              Chúc vui.
                              Mình đã tìm cặp B772S & D882S, nhưng họ ko có loại có chữ S. Bạn mua ở đâu, mình ở SG.

Mình ráp động cơ trên xe điều khiển nhỏ, nếu lắp Ampe kế nối tiếp trên xe, rồi cho xe chạy thì hơi khó chạy theo mà nhìn cây kim ^^

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Con B772S và D882S đảm bảo chạy dòng 2 A không sống dc quá 10 s
                              2A để sống sót lúc khởi động thôi, nếu như phân tích là BJT bị sụt áp thì mình lại muốn chuyển sang dùng FET, nhưng có những con FET nào nhỏ như con D468 & B562 không ? Mình cần kích thước cái board nó nhỏ lại, vì làm tới 2 cầu H mà dùng 10 con FET cỡ lớn thì to quá. (4 con cho cầu H, 1 con điều xung, làm cho 2 động cơ, nên x2 = 10 con FET).

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X