Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp tìm con Fet hoặc Bjt có dòng chịu đựng tối đa 2A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
    Mình đã tìm cặp B772S & D882S, nhưng họ ko có loại có chữ S. Bạn mua ở đâu, mình ở SG.

Mình ráp động cơ trên xe điều khiển nhỏ, nếu lắp Ampe kế nối tiếp trên xe, rồi cho xe chạy thì hơi khó chạy theo mà nhìn cây kim ^^

2A để sống sót lúc khởi động thôi, nếu như phân tích là BJT bị sụt áp thì mình lại muốn chuyển sang dùng FET, nhưng có những con FET nào nhỏ như con D468 & B562 không ? Mình cần kích thước cái board nó nhỏ lại, vì làm tới 2 cầu H mà dùng 10 con FET cỡ lớn thì to quá. (4 con cho cầu H, 1 con điều xung, làm cho 2 động cơ, nên x2 = 10 con FET).
    IRF540 làm gì mà lớn nhỉ .

Comment

Bạn muốn làm cầu H, dòng chỉ chịu được max là 2A, sao ko thử với con L298, đảm bảo đúng thông số luôn, lại còn tích hợp trong 1 chip => gọn nhẹ.

Comment

Mình đã tìm cặp B772S & D882S, nhưng họ ko có loại có chữ S. Bạn mua ở đâu, mình ở SG.

Mình ráp động cơ trên xe điều khiển nhỏ, nếu lắp Ampe kế nối tiếp trên xe, rồi cho xe chạy thì hơi khó chạy theo mà nhìn cây kim ^^
        ......
        Chào bạn TheHouse
        Mình ở HN,mình cũng không mua được B772S,D882S ở HN đâu,mình bị hỏng cầu H trong mạch tháo ra nó chỉ ghi B772 và D882 chứ cũng không có chữ S đâu.Nhưng tra datasheet bằng từ khóa B772,D882 thì chỉ có loại BJT dẹt hình dáng như con 13003 và bán đầy ở HN ---> nhưng kích thước này to quá không thể lắp vừa PCB của nó .Do vậy mình tình cờ search với từ khóa B772S,D882S thì tìm ra datasheet các BJT có kích thứoc nhỏ vừa với PCB.
        http://www.datasheetcatalog.com/data.../2SB772S.shtml
        Chữ S ở đây chỉ có ý phân loại,chứ thực tế họ không ghi trên thân BJT đâu,do vậy nếu bạn tìm được loại BJT có hình dáng như datasheet trên thì đúng là nó rồi.
        Bạn kiếm BJT này trong các đồ chơi TE_TQ hỏng như xe ô tô đk (cỡ trung bình)...,hoặc bạn có thể mua trên ebay.com hoặc digikey.com nếu bạn cần sô lượng lớn ..
        Về vấn đề đo dòng mô tơ: bạn thử tìm cách giữ xe dứng yên,rồi áp các bánh xe trên một băng tải nhỏ hoặc tương tự-tự tạo nhé (như kiếu test ô tô tại nơi SX), xem ntn??thực ra vấn đề này mình cũng chưa có kn gì cả(toàn ang áng thấy nó chạy được là OK .
        Chúc vui.
        Last edited by ndp62; 11-08-2010, 11:22.

Comment

chào các bác!

mình là dân ngoại đạo về điện nhưng hôm nay lại gặp phải một vấn đề về điện bí quá, tìm hiểu trên net rồi mà vẫn không thông hi`, mong các bác chỉ giáo.

số là mình có con quạt dàn lạnh của một máy điều hòa nhiệt độ TOSHIBA, theo bo mạch điều khiển thì nó có thể thay đổi được ở 3 cấp tốc độ là H,M,L. nhưng do cái bo nó bị hỏng nên bây giờ cần thay bo mới, nhưng bo mới là bo đa năng không cùng hãng nên việc đấu quạt vào bo đang gặp vướng mắc. Do đây là quạt một chiều 35V (thông số ghi trên vỏ máy), nó có 5 đầu dây ra là xanh,vang,trằng,đỏ,nâu, mình không biết đây là loại động cơ một chiều có chổi than hay là loại BLDC, vì kích thước 5 đầu dây ra là như nhau. mình đã thử đo nhưng thông số buồn như sau.

- chân xanh không thông với 4 chăn còn lại.
          - chân đỏ,trắng, nâu thông với nhau giá trị điện trở rất nhỏ ~0.2 ôm
          - điện trở giữ chân vàng với 3 chân đỏ,trắng,nâu có giá trị bằng nhau ~1.1k

mình sợ cuộn đây bị cháy.
          bác nào biết cách bố trí cuộn dây của con này, loại động cơ, cách điều chỉnh tốc độ ở ba cấp không chỉ giáo giùm mình với.

thanks các bác nhiều!

Comment

....

2A để sống sót lúc khởi động thôi, nếu như phân tích là BJT bị sụt áp thì mình lại muốn chuyển sang dùng FET, nhưng có những con FET nào nhỏ như con D468 & B562 không ? Mình cần kích thước cái board nó nhỏ lại, vì làm tới 2 cầu H mà dùng 10 con FET cỡ lớn thì to quá. (4 con cho cầu H, 1 con điều xung, làm cho 2 động cơ, nên x2 = 10 con FET).
            Chào bạn TheHouse,
            Bạn có thể dùng con IRF7307 dạng SO-IC8 rất nhỏ gọn, sử dụng điện áp thấp <20V lại tích hợp luôn cả @ con N và P channel Mosfet.Mình nghĩ con FET này phù hợp với yêu cầu kích thước nhỏ gọn cho PCB,công suất lại khỏe.Bạn tự tra datasheet của nó nhé.Bạn dùng con này dễ hơn là kiếm cặp 2 con mosfet N channel và P channel riêng rẽ làm cầu H như BJT.
            Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              IRF540 làm gì mà lớn nhỉ .
              Nó bự bằng con KA7805 đó bác, 10 con quăng trên 1 mạch là thấy to hơn chiếc xe của em rồi.

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
              Bạn muốn làm cầu H, dòng chỉ chịu được max là 2A, sao ko thử với con L298, đảm bảo đúng thông số luôn, lại còn tích hợp trong 1 chip => gọn nhẹ.
              Con L298 mình có dùng qua, nhưng nó bị sụt áp và hình như dòng nó cấp ko tới 2A. Trước đây khi dùng L298 cấp nguồn công suất 12V, thì điện áp ra mình đo được chỉ có 10.6V thôi, với lại động cơ mình cảm thấy chạy yếu hơn là so với lúc cấp nguồn trực tiếp.

Mình không biết có phải L298 của mình là hàng TQ nên nó vậy hay sao, vì mình thấy vài người trên forum nói nó bán với giá 150k/con, nhưng mình mua ở Nhật Tảo có 38k/con.

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
              Chào bạn TheHouse
              Mình ở HN,mình cũng không mua được B772S,D882S ở HN đâu,mình bị hỏng cầu H trong mạch tháo ra nó chỉ ghi B772 và D882 chứ cũng không có chữ S đâu.Nhưng tra datasheet bằng từ khóa B772,D882 thì chỉ có loại BJT dẹt hình dáng như con 13003 và bán đầy ở HN ---> nhưng kích thước này to quá không thể lắp vừa PCB của nó .Do vậy mình tình cờ search với từ khóa B772S,D882S thì tìm ra datasheet các BJT có kích thứoc nhỏ vừa với PCB.
              http://www.datasheetcatalog.com/data.../2SB772S.shtml
              Chữ S ở đây chỉ có ý phân loại,chứ thực tế họ không ghi trên thân BJT đâu,do vậy nếu bạn tìm được loại BJT có hình dáng như datasheet trên thì đúng là nó rồi.
              Bạn kiếm BJT này trong các đồ chơi TE_TQ hỏng như xe ô tô đk (cỡ trung bình)...,hoặc bạn có thể mua trên ebay.com hoặc digikey.com nếu bạn cần sô lượng lớn ..
              Về vấn đề đo dòng mô tơ: bạn thử tìm cách giữ xe dứng yên,rồi áp các bánh xe trên một băng tải nhỏ hoặc tương tự-tự tạo nhé (như kiếu test ô tô tại nơi SX), xem ntn??thực ra vấn đề này mình cũng chưa có kn gì cả(toàn ang áng thấy nó chạy được là OK .
              Chúc vui.
              Okie, mình sẽ tìm lại.

Chào bạn TheHouse,
              Bạn có thể dùng con IRF7307 dạng SO-IC8 rất nhỏ gọn, sử dụng điện áp thấp <20V lại tích hợp luôn cả @ con N và P channel Mosfet.Mình nghĩ con FET này phù hợp với yêu cầu kích thước nhỏ gọn cho PCB,công suất lại khỏe.Bạn tự tra datasheet của nó nhé.Bạn dùng con này dễ hơn là kiếm cặp 2 con mosfet N channel và P channel riêng rẽ làm cầu H như BJT.
              Chúc vui.
              Mình đã tra datasheet, nếu con này có bán và giá cả chấp nhận được thì mình nghĩ là mình sẽ dùng con này để làm cầu H, cảm ơn bạn đã tư vấn về con này..

Comment

Chào bạn TheHouse,
                Chúc vui.
                Bạn ơi, mình đã tìm khắp chợ Nhật Tảo, khu Nguyễn Kim mới xây, với ChipLeTran đều không có con này, bạn mua nó ở đâu vậy,?

Comment

Mình cần thiết kế 1 bo công suất cho động cơ công suất nhỏ. Dòng làm việc lúc không tải là 0.5A

Nên cần dùng tới BJT hoặc FET để làm cầu H, có I max = 2A để trừ hao lúc khởi động. Nhưng mình tìm không ra. Mọi người có kinh nghiệm, chỉ giúp mình cái tên con linh kiện nào thích hợp & mua được ở VN.

Với động cơ công suất nhỏ này thì có nhất thiết phải dùng FET irf540 không mọi người. Nó là loại động cơ bán 10k/cái (mua mới ở Nhật Tảo). To hơn loại động cơ vuông dẹp gắn trong xe đồ chơi 1 tí..

Mình cần 4 con làm cầu với 1 con điều xung, nên con điều xung cũng cần ở tần số cao..
                  Bạn cần chú ý đến điện thế Vce của transistor,hay fet nữa,nếu Imax=2A mà U=50volt thì công suất cũng đáng kể lắm đấy.

Comment

Nguyên văn bởi hongphuong98 Xem bài viết
                    Bạn cần chú ý đến điện thế Vce của transistor,hay fet nữa,nếu Imax=2A mà U=50volt thì công suất cũng đáng kể lắm đấy.
                    Chú ý đến Vce là sao hả bạn, mình mới học điện tử căn bản thôi. Dòng Imax = 2A là mình đã trừ hao lúc động cơ khởi động khoảng 1.5A, còn bình thường thì không tới đâu. U mình sử dụng chỉ có 12V mà thôi..

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X