Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Cần giúp đỡ về bộ đếm thuận nghịch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Cần giúp đỡ về bộ đếm thuận nghịch

Em đang làm bộ đếm người ra vào trong 1 phòng học và giới hạn là 9 người ( cho ngắn gọn), nếu quá số người thì đèn LED sáng lên. Nhưng e mới làm đc bộ đếm tiến, còn bộ đếm lùi e chưa làm đc. Em muốn cả bộ đếm tiến và lùi cùng 1 con LED 7 thanh đc ko ạ. Em dùng ic 74LS93 nhé. Các tiền bối có kinh nghiệm chỉ giáo dùm e vs. Thanks!!!!!
    Last edited by nh0k; 12-04-2013, 16:39.

Tôi lâu không làm, bạn thử tham khảo địa chỉ này xem Mạch đếm lui (Nghịch) từ 99 xuống 00 - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử
    hoiquandientu.com

Comment

bạn nghiên cứu CD40110 vừa đếm tiến lùi,giải mã trong 1 con luôn,nghĩa là đếm xong out thẳng ra led 7 đoạn.
      Không biết thì hỏi,muốn giỏi phải học.
      E-mail:

Comment

Nguyên văn bởi DANTHSL Xem bài viết
        Tôi lâu không làm, bạn thử tham khảo địa chỉ này xem Mạch đếm lui (Nghịch) từ 99 xuống 00 - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử
        hoiquandientu.com
        Em muốn tích hợp cả đếm tiến và đếm lùi nữa cơ, chứ ko phải mạch tiến riêng và mạch lùi riêng.
        Cảm ơn bác thang37 nhé, nhưng e đang học về IC đếm 7493, 74190 cơ

Comment

uppppppppp lên cho bác nào rảnh và rành giúp e cái

Comment

Nguyên văn bởi nh0k Xem bài viết
            Em muốn tích hợp cả đếm tiến và đếm lùi nữa cơ, chứ ko phải mạch tiến riêng và mạch lùi riêng.
            Cảm ơn bác thang37 nhé, nhưng e đang học về IC đếm 7493, 74190 cơ
            con 74190 có thể đếm up down mà.
            E-mail:

Comment

Nguyên văn bởi thang37 Xem bài viết
              con 74190 có thể đếm up down mà.
              vâng, e cũng biết là nó đếm đc up và down, nhưng cái quan trọng ở đây là e đang bị mắc kẹt ở cái làm sao để nó vừa đếm đc up, lại vừa đếm đc down trong cùng 1 con LED 7 thanh đó ạ

Comment

vâng, e cũng biết là nó đếm đc up và down, nhưng cái quan trọng ở đây là e đang bị mắc kẹt ở cái làm sao để nó vừa đếm đc up, lại vừa đếm đc down trong cùng 1 con LED 7 thanh đó ạ
                chân số 5 nếu = 0 thì đếm lên,=1 thì đếm xuống với 74190
                E-mail:

Comment

Nguyên văn bởi thang37 Xem bài viết
                  chân số 5 nếu = 0 thì đếm lên,=1 thì đếm xuống với 74190
                  vâng cái đó e cũng biết, nhưng ý e là vừa đếm đc lên, lại vừa đếm đc ngược. Ví dụ như e cho led hồng ngoại ở cửa chẳng hạn khi người đi vào, nó sẽ đếm tiến, khi đi ra nó sẽ đếm lui.

Comment

vâng cái đó e cũng biết, nhưng ý e là vừa đếm đc lên, lại vừa đếm đc ngược. Ví dụ như e cho led hồng ngoại ở cửa chẳng hạn khi người đi vào, nó sẽ đếm tiến, khi đi ra nó sẽ đếm lui.
                    biết đến chỗ rồi thì suy nghĩ làm sao khi có người đi vào thì chân 5=0 (đếm lên),khi có người đi ra chân 5=1 (đếm xuống).Dùng các cổng logic mà làm.
                    E-mail:

Comment

Chài, e đâu phải loại thích mỳ ăn liền. E cũng đã lên ý tưởng này + thử 1 số lần rồi, nhưng kiến thức hơi yếu nên mới lên đây nhờ tiền bối tư vấn cho thêm 1 chút, có gợi ý vẫn hay hơn là đi gg đọc triền miên đủ các tài liệu

Comment

Chài, e đâu phải loại thích mỳ ăn liền. E cũng đã lên ý tưởng này + thử 1 số lần rồi, nhưng kiến thức hơi yếu nên mới lên đây nhờ tiền bối tư vấn cho thêm 1 chút, có gợi ý vẫn hay hơn là đi gg đọc triền miên đủ các tài liệu
                        Bạn dùng thêm các cổng logic nhu AND OR NOT,khi có người đi vào thì khóa tín hiệu đi ra đồng thời cho chân 5 = 0
                        ngược lại khi đi ra thì khóa tín hiệu đi vào và cho chân 5=1
                        cả 2 khi khóa đều cho 1 xung clk vào chân 14 để đếm lên hay xuống tùy vào điều kiện đi vào hay ra.
                        E-mail:

Comment

mach dem tien lui.rar
                          uppp cái, e mới làm đc cái đếm lùi cho 2 cổng, bác nào rảnh giúp e hoàn chỉnh cái mạch vs. Kiểm tra dùm e xem e lắp LED hồng ngoại như vậy đựoc chưa ạ ( A1, A2 là nối vs LED phát). Nhân tiện cho e hỏi chân 15, 1, 9, 11 của con 74192 và chân 3, 4, 5 của con 74247 là nối vào đâu ak, Proteus nó mặc định nối thế này làm khi chạy vào altium e bị động quá, ko biết nối ra sao hay để trống. Bác nào rảnh giúp e cái, e thanks trc!!!!!!!!!!

Comment

upppppp cho bác nào còn thức giúp e vs

Comment

Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	47.1 KB
ID:	1376873
                              suy nghĩ thêm
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment