Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển động cơ bước mới ra lò !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển động cơ bước mới ra lò !!!

Đây là mạch điều khiển động cơ bước bước đủ. Mạch này có 1 nút nhấn dùng để thay đổ chiều quay của động cơ và biến trở R7 dùng để thay đổi tốc độ quay của động cơ. Mạch ráp chạy rất tốt.
    Attached Files

cảm ơn bác sangthai nhe. bác có thể nói rõ hơn về cái mạch của bác được không ?

Comment

+ IC 555 tạo sóng vuông với tần số thay đổi được bằng biến trở R7.

+ IC 74HC192 nhận xung vuông để đếm lên hoặc đếm xuống 4 bit. Do động cơ bước có 4 pha nên ta chỉ sử dụng 2 bit thấp của IC 74HC192.
      ............- Khi 74HC192 đếm lên thì nó sẽ đếm từ 00 ---> 100 rồi lặp lại như cũ.
      ............-Khi 74HC192 đếm xuống thì nó sẽ đế từ 11 --> 1111 rồi lặp lại như cũ.

+ IC 74HC138 là IC giải mã 3 sang 8, ngõ ra tác động ở mức thấp. Do động cơ bước có 4 pha nên chỉ sử dụng chế độ giải mã 2 sang 4.

+ Ngõ ra IC 74HC138 không đủ dòng cấp cho các transistor công suất và để tiết kiệm nguồn dây Com của động cơ bước treo lên nguồn +12V nên phải dùng thêm cổng đảo 74HC14.

Comment

mạch này chỉ để cho động cơ chạy xem cho vui thôi phải không bác?

Comment

Không có ai rãnh làm cái mạch chạy vui đâu bạn.

Comment

Cám ơn mạch của bác Sangthai. Tuy nhiên các bác cho tôi hỏi thêm:
            - Tôi có một động cơ bước 4.1v, 6 đầu dây của hãng Sanyo Denki. Trên đ/c ko có ghi tốc độ quay max là bao nhiêu.
            - Động cơ này nằm trong một cái máy. Nó quay rất nhanh. Tuy nhiên, khi cần dùng đ/c này cho ứng dụng khác, chúng tôi tháo ra khỏi máy & làm một mạch điều khiển riêng gồm Vcc=5v + 8051 + TIP122 + Opto. Lạ thay, đ/c quay khá chậm dù chúng tôi đã thay đổi hàm delay cỡ nào đi nữa hoặc cấp áp cao (12V, 24V). Dù khi kiểm tra lại voltage của đ/c khi nó còn ở trên máy thì tôi thấy áp là 24V
            - Tôi có nghe nói là để điều khiển đ/c quay nhanh, hoàn toàn ko như lý thuyết ta học là do hàm delay mà ta phải:
            + Cấp điện áp cao hơn mức ghi trên motor (td: 24V) & phải có mạch riêng, nếu ko thì đ/c sẽ cháy (phải dùng R hạn dòng)
            + Khi bắt đầu, hàm delay phải lâu (đ/c quay chậm), khi đ/c đã có trớn thì mới giảm hàm delay để quay nhanh.
            Các bác ai có cao kiến & tài liệu xin chỉ giáo với. Cám ơn rất nhiều,

Comment

sori bi dúp bài , nhờ mod del hộ

Comment

Motor bứoc muốn quay nhanh phỉa chạy áp cao hơn áp danh định, vấn đề này do đặc tính nạp xả của cuộn dây gây ra. , Do đó để nâng tốc độ dáp ứng, ngừoi ta nâng áp cấp cho động cơ, thông từong dùng pp chopper , ko thì dùng điện trở hạn dòng cũng okies. biện pháp dùng điện trở trỏ nên ko kinh tế nếu dùng áp cao hơn nửa chẳng hạn như 50V hay 80V .

Dưới đây là giản đồ moment quay của motor bước trong tài liệu của vexta. Cho ta thấy rõ rằng, với áp 75V so với 24Vol moment quay tốt hơn nhiều( nếu cùng 1 tải, chạy ở 24 chắc chắn sẽ ko quay được, mà ở 75V có thể quay đựoc do moment ờ 24V thấp hơn 75V nhiều)

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                  Motor bứoc muốn quay nhanh phỉa chạy áp cao hơn áp danh định, vấn đề này do đặc tính nạp xả của cuộn dây gây ra. , Do đó để nâng tốc độ dáp ứng, ngừoi ta nâng áp cấp cho động cơ, thông từong dùng pp chopper , ko thì dùng điện trở hạn dòng cũng okies. biện pháp dùng điện trở trỏ nên ko kinh tế nếu dùng áp cao hơn nửa chẳng hạn như 50V hay 80V .

Dưới đây là giản đồ moment quay của motor bước trong tài liệu của vexta. Cho ta thấy rõ rằng, với áp 75V so với 24Vol moment quay tốt hơn nhiều( nếu cùng 1 tải, chạy ở 24 chắc chắn sẽ ko quay được, mà ở 75V có thể quay đựoc do moment ờ 24V thấp hơn 75V nhiều)

Cám ơn bác nhiều nhưng như tôi đã nói, tôi có nghe loáng thoáng về phương pháp này nhưng ko hiểu cách làm như thế nào. bác có thể cho tôi biết rõ thêm được ko? Nếu đ/c chỉ có 4.1V mà cấp 75V thì làm cách nào để nó ko "die"? Cách nào để tính ra rpm?

Comment

Nguyên văn bởi laquoc Xem bài viết
                    Cám ơn mạch của bác Sangthai. Tuy nhiên các bác cho tôi hỏi thêm:
                    - Tôi có một động cơ bước 4.1v, 6 đầu dây của hãng Sanyo Denki. Trên đ/c ko có ghi tốc độ quay max là bao nhiêu.
                    - Động cơ này nằm trong một cái máy. Nó quay rất nhanh. Tuy nhiên, khi cần dùng đ/c này cho ứng dụng khác, chúng tôi tháo ra khỏi máy & làm một mạch điều khiển riêng gồm Vcc=5v + 8051 + TIP122 + Opto. Lạ thay, đ/c quay khá chậm dù chúng tôi đã thay đổi hàm delay cỡ nào đi nữa hoặc cấp áp cao (12V, 24V). Dù khi kiểm tra lại voltage của đ/c khi nó còn ở trên máy thì tôi thấy áp là 24V
                    - Tôi có nghe nói là để điều khiển đ/c quay nhanh, hoàn toàn ko như lý thuyết ta học là do hàm delay mà ta phải:
                    + Cấp điện áp cao hơn mức ghi trên motor (td: 24V) & phải có mạch riêng, nếu ko thì đ/c sẽ cháy (phải dùng R hạn dòng)
                    + Khi bắt đầu, hàm delay phải lâu (đ/c quay chậm), khi đ/c đã có trớn thì mới giảm hàm delay để quay nhanh.
                    Các bác ai có cao kiến & tài liệu xin chỉ giáo với. Cám ơn rất nhiều,
                    Điều khiển động cơ bước tối ưu không đơn giản là 1 step 1 xung!

Trong mỗi cái step là 1 chuỗi PWM.

Trong chuỗi PMW đó thì khi start, áp trung bình lại khác, khi đến max moment áp cũng khác và cuối step áp cũng khác... (slop)

Tôi nghe nói thế, không biết có đúng không nữa!

Nếu có OSCope, bạn thử đo dạng sóng ngõ ra driver trong máy sẽ thấy rất trực quan!

Comment

Cám ơn bác nhiều nhưng như tôi đã nói, tôi có nghe loáng thoáng về phương pháp này nhưng ko hiểu cách làm như thế nào. bác có thể cho tôi biết rõ thêm được ko? Nếu đ/c chỉ có 4.1V mà cấp 75V thì làm cách nào để nó ko "die"? Cách nào để tính ra rpm?

Dùng PWM để giữ dòng danh định ah

lý thuết thì có thề ngâm cứu ở đây, anh có thề kiếm tài liệu này bằng tiếng việt do anh Đoàn Hiệp dịch, ở đâu đó mình ko nhớ rỡ
                      Current limit
                      http://www.cs.uiowa.edu/~jones/step/current.html

full
                      http://www.cs.uiowa.edu/~jones/step/

Comment

Còn về tính RPM, motor bứoc thông thường có bước cơ bản là 1.8độ ( cái này cũng tùy motor, phải xem trên nhãn) Nếu 1,8 độ 1 bước cơ bản>>> 1 vòng là 200 bước cơ bản. Vậy tốc độ quay bằng Số bước cơ bản trong 1second * 60 chia cho 200

Ko biết anh dùng motor bước cho ứng dụng di nếu các ứng dụng ko có yêu cầu dì đặc biệt anh có thề dùng cặp dôi L297, L298 để điều khiển motor bước lưỡng cực 2 phase, dòng 2A hơặc 4A . Áp có thể chạy đến 40V

Datasheet
                        L297
                        http://www.st.com/stonline/products/...re/ds/1334.pdf

L298
                        http://students.iitk.ac.in/roboclub/roboclub/l298.pdf

B/R
                        Last edited by nhatson.elec; 29-12-2008, 13:23.

Comment

Còn về tính RPM, motor bứoc thông thường có bước cơ bản là 1.8độ ( cái này cũng tùy motor, phải xem trên nhãn) Nếu 1,8 độ 1 bước cơ bản>>> 1 vòng là 200 bước cơ bản. Vậy tốc độ quay bằng Số bước cơ bản trong 1second * 60 chia cho 200

Ko biết anh dùng motor bước cho ứng dụng di nếu các ứng dụng ko có yêu cầu dì đặc biệt anh có thề dùng cặp dôi L297, L298 để điều khiển motor bước lưỡng cực 2 phase, dòng 2A hơặc 4A . Áp có thể chạy đến 40V

Datasheet
                          L297
                          http://www.st.com/stonline/products/...re/ds/1334.pdf

L298
                          http://students.iitk.ac.in/roboclub/roboclub/l298.pdf

B/R
                          Ko biết bài vừa post lên đi đâu rồi. Đành phải viết lại:
                          - Tôi dùng đ/c cho việc điều khiển hệ trục X-Y của một bàn mang hệ thống hút (mỗi đ/c điều khiển một trục X hay Y). Đ/c bước được dùng để điều khiển vị trí dừng của bàn trên mỗi trục
                          - Ko rõ là 2 IC bạn giới thiệu lắp vào mạch như thế nào. Có thích hợp với đ/c của tôi ko? bạn có sơ đồ mẫu nào ko thì cho tôi xin với (tôi chỉ là dân amateur nên ko rành lắm )
                          - Mong được bạn và các cao thủ khác chỉ giáo thêm
                          Cám ơn nhiều

Comment

Độ chính xác anh cần là bao nhiêu? Dòng danh định của motor?
                            Mạch thì trong datasheet đã có, anh có thể xem và làm theo. Đây là IC chuyên dụng có thể tìm thấy ở chợ Nhật Tảo.

B/R

Comment

Độ chính xác anh cần là bao nhiêu? Dòng danh định của motor?
                              Mạch thì trong datasheet đã có, anh có thể xem và làm theo. Đây là IC chuyên dụng có thể tìm thấy ở chợ Nhật Tảo.

B/R
                              Cám ơn bạn.
                              Độ chính xác thì tôi chỉ cần theo bước của đ/c là ok rồi: 1.8o/bước.
                              Dòng của đ/c, bạn xem file đính kèm nhé. Đ/c có model là: 103h7822-0410 Sanyo.
                              Cám ơn nhiều
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

sangthai Tìm hiểu thêm về sangthai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X