Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển động cơ bước mới ra lò !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình đang có đề tài ĐIỀU KHIỂN ĐỘNG CƠ BƯỚC DÙNG ENCODER ĐẢO CHIỀU nhưng hiền thời chưa có tài liệu gì! Ai có sơ đồ nguyên lý và pp điều khiển thì share mình với nhé! Thanks nhìu

Comment

Chào cả nhà em dốt về vụ moto bước lắm. nhưng mất điện luôn nóng quá mà nhà có khá nhiều motor bước tháo ra từ máy photo... nhìn thì thích nhưng chả biết làm thế nào cho nó chạy đc em chỉ có nhu cầu làm quạt mát thôi chả điều khiển gì cao siêu. có cao thủ nào chỉ em làm thế nào cho nó chạy đc em cảm ơn nhiều thông số 1 trong những em đó như thế này ( TYPE KH42JM2B005 * DC 4,29V * 1,3A * 1,8 DEG/ STEP)

Comment

Muốn đủ mát thì bạn phải cho motor bước chạy ở vận tốc lớn...muốn vậy điện áp cấp cho motor phải cao ( cao hơn nhiều so với 4.29V của bác ) phải có quá trình tăng tốc và giảm tốc.....nói chung là mệt lắm..bác nên dùng DC cho nhanh..
        Quang Nhat
        ---------------------------------------
        Yahoo :quangnhat85ls
        Mail :
        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
          Muốn đủ mát thì bạn phải cho motor bước chạy ở vận tốc lớn...muốn vậy điện áp cấp cho motor phải cao ( cao hơn nhiều so với 4.29V của bác ) phải có quá trình tăng tốc và giảm tốc.....nói chung là mệt lắm..bác nên dùng DC cho nhanh..
          thanks bác đã cho lời khuyên. em biết đâm đầu vào mấy thằng moto bước này chắc đau đầu lắm. cơ mà nhìn đống motor đẹp long lanh mà em đã cẩn thận tháo cả bo mạch của nó motor có IC công suất ĐK của nó có luôn toàn hàng đẹp mà chỉ để ngắm thì cũng ức chế thật có tí máu me điện tử, nhưng võ công què quá không thì ......
          ah mà bác nếu không dùng để quạt mà chỉ cần nó chạy tới, chạy lui, nhanh, chậm nhưng đảm bảo momen lực không quá yếu thì có khó không bác mấy con mô totor này trên máy toàn chạy 24vdc. bác giúp cho một mạch đơn giản dễ thực hiện để em độ làm máy đánh trứng, khoan mạch, hay đưa võng cho con chẳng hạn.... túm lại chỉ cần chạy
          Last edited by dohaolt; 08-08-2010, 18:15.

Comment

ai co the cho minh hoi ve dong co buoc 1,8 do nguon 5v kg?dot nay lam do an ma chua biet gi ca chan wagup minh voi nha

Comment

Nguyên văn bởi dohaolt Xem bài viết
              Chào cả nhà em dốt về vụ moto bước lắm. nhưng mất điện luôn nóng quá mà nhà có khá nhiều motor bước tháo ra từ máy photo... nhìn thì thích nhưng chả biết làm thế nào cho nó chạy đc em chỉ có nhu cầu làm quạt mát thôi chả điều khiển gì cao siêu. có cao thủ nào chỉ em làm thế nào cho nó chạy đc em cảm ơn nhiều thông số 1 trong những em đó như thế này ( TYPE KH42JM2B005 * DC 4,29V * 1,3A * 1,8 DEG/ STEP)
              1 chiếc xe 4 chỗ để chở người, nếu chuyển đổi để chở hàng thì rất miễn cưỡng
              bản thân động cơ bước phát triển để dùng cho các ứng dụng điều khiển vị trí/tốc độ mà ở đó các yêu cầu ko quá khắt khe

nếu vẫn muốn làm, nhanh nhất là dùng cặp ic chuyên dụng l297/l298 , 2 chú này có thể tìm mua ở nhật tảo

Comment

Nguyên văn bởi sangthai Xem bài viết
                Đây là mạch điều khiển động cơ bước bước đủ. Mạch này có 1 nút nhấn dùng để thay đổ chiều quay của động cơ và biến trở R7 dùng để thay đổi tốc độ quay của động cơ. Mạch ráp chạy rất tốt.
                bác cho em hỏi cái J2 trong hình nối vào đâu vậy ???

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                  1 chiếc xe 4 chỗ để chở người, nếu chuyển đổi để chở hàng thì rất miễn cưỡng
                  bản thân động cơ bước phát triển để dùng cho các ứng dụng điều khiển vị trí/tốc độ mà ở đó các yêu cầu ko quá khắt khe

nếu vẫn muốn làm, nhanh nhất là dùng cặp ic chuyên dụng l297/l298 , 2 chú này có thể tìm mua ở nhật tảo
                  bác có thể post đầy đủ hình không ? em muốn làm thử cái xem thế nào

Comment

J2 nối vào động cơ bước, J1 nối vào nguồn DC (chọn nguồn tuỳ theo loại động cơ cấp nguồn bao nhiêu V),fần còn lại bạn đọc tiếp tài liệu con L297,L298 mà làm.

Comment

Thường thì làm điều khiển dùng vđk chứ dùng NE555 vậy giờ không còn chuyên dụng nữa rồi .. Nhưng mình cũng thấy hay hay ..thanks bạn

Comment

các bác ơi! em dốt về khoản mạch này lắm nên chẳng biết gì! cho em hỏi mạch của Bác sangthai có thể điều khiển được 2 motor bước cùng 1 lúc không? em cũng muốn táy máy tí làm cái mạch điều khiển 2 motor bước nhưng chẳng biết gì! các Bác nào có mạch điều khiển 2 motor bước cho em xin cái bản vẽ em xin được cảm ơn nhiều...

Comment

cam on bac sangthai nhe!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

bạn sangthai cho T cái Nick được không. T muốn hỏi một vài vấn đề liên quan đến mạch điều khiển động cơ bước.

Comment

đây là Nick của T: thiensahallay_18_901

Comment

điều khiển thời gian dừng của động cơ

anh có mạch nào dùng để điều khiển động cơ chạy trong thời gian nào đó thì dừng lại không?/.
                                em đang làm mạch tự động xả mở cửa khi người vào nhưng có vấn đề ở chổ điều khiển động cơ chạy sao cho đến cái chốt thì dừng lại.
                                giúp em với.
                                thank !.
                                mail : thanhdlk33@gmail.com

Nguyên văn bởi sangthai Xem bài viết
                                + IC 555 tạo sóng vuông với tần số thay đổi được bằng biến trở R7.

+ IC 74HC192 nhận xung vuông để đếm lên hoặc đếm xuống 4 bit. Do động cơ bước có 4 pha nên ta chỉ sử dụng 2 bit thấp của IC 74HC192.
                                ............- Khi 74HC192 đếm lên thì nó sẽ đếm từ 00 ---> 100 rồi lặp lại như cũ.
                                ............-Khi 74HC192 đếm xuống thì nó sẽ đế từ 11 --> 1111 rồi lặp lại như cũ.

+ IC 74HC138 là IC giải mã 3 sang 8, ngõ ra tác động ở mức thấp. Do động cơ bước có 4 pha nên chỉ sử dụng chế độ giải mã 2 sang 4.

+ Ngõ ra IC 74HC138 không đủ dòng cấp cho các transistor công suất và để tiết kiệm nguồn dây Com của động cơ bước treo lên nguồn +12V nên phải dùng thêm cổng đảo 74HC14.

Comment

Về tác giả

Collapse

sangthai Tìm hiểu thêm về sangthai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X