Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về tại sao mạch đếm lẻ không hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về tại sao mạch đếm lẻ không hoạt động

em đang làm KTS bài thiết kế hàm đếm lẻ :1-3-5-7-9-11-13-15
    với ý tưởng dùng 4FF-JK mắc song song , em mắc phải 1 số vấn đề sau đây:
    _ em dùng bìa K và bảng trang thái viết hàm và kiểm tra đi kiểm tra lại nhưng mạch không chạy:
    đây là hàm vào cho mạch ( nhìn từ trái qua là FF0, FF1, FF2, FF3)(trong file đính kèm)
    FF0 : J0=Q0 , K0=0
    FF1 : J1=(Q2 đảo) . Q0 , K1 = Q2.Q0
    FF2 : J2=K2=Q1.Q0
    FF3 : J3=K3=Q2.Q1.Q0

_ khi làm em không biết làm sao cho nó hiển thị ra led 7 đoạn. Thay vào đó em dùng linh kiện có trong ptoteus là LogicProbe để cho nó nhảy trạng thái là 0 hay 1 , nhưng khi chạy nó đứng yên chỉ có 1 trạng thái duy nhất

huynh nào rảng giải nạn giùm đệ cách thiết lập mạch nếu có nguyên lý càng tốt
    Attached Files

Nguyên văn bởi kisutoan Xem bài viết
    em đang làm KTS bài thiết kế hàm đếm lẻ :1-3-5-7-9-11-13-15
    với ý tưởng dùng 4FF-JK mắc song song , em mắc phải 1 số vấn đề sau đây:
    _ em dùng bìa K và bảng trang thái viết hàm và kiểm tra đi kiểm tra lại nhưng mạch không chạy:
    đây là hàm vào cho mạch ( nhìn từ trái qua là FF0, FF1, FF2, FF3)(trong file đính kèm)
    FF0 : J0=Q0 , K0=0
    FF1 : J1=(Q2 đảo) . Q0 , K1 = Q2.Q0
    FF2 : J2=K2=Q1.Q0
    FF3 : J3=K3=Q2.Q1.Q0

_ khi làm em không biết làm sao cho nó hiển thị ra led 7 đoạn. Thay vào đó em dùng linh kiện có trong ptoteus là LogicProbe để cho nó nhảy trạng thái là 0 hay 1 , nhưng khi chạy nó đứng yên chỉ có 1 trạng thái duy nhất

huynh nào rảng giải nạn giùm đệ cách thiết lập mạch nếu có nguyên lý càng tốt
    sau lậu quá vậy cứu , để dễ theo dõi mình cho các you xem file ảnh

Comment

Bạn làm mạch đếm dùng phần tử nhớ à?sao ko dùng IC đếm tích hợp đếm tiến/lùi IC74LS192-Nếu muốn dùng FLip-Flop thì dùng bẳng đầu vào kích thì ngon ăn nhất.Không bao giờ sai đc

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
        Bạn làm mạch đếm dùng phần tử nhớ à?sao ko dùng IC đếm tích hợp đếm tiến/lùi IC74LS192-Nếu muốn dùng FLip-Flop thì dùng bẳng đầu vào kích thì ngon ăn nhất.Không bao giờ sai đc
        bạn có thể cho mình coi mạch của bạn dùng flip-flop và hàm kích thích của bạn được không. tại mình đang học flip-flop
        nếu có IC càng tốt

Comment

Đây là mạch đếm đặt trước trạng thái (bạn đọc trong các sách KTS chắc sẽ có) dùng trigger D. Bạn vẽ bảng trạng thái của các số cần hiển thị ra, lập thành một bảng chân lý rồi viết thành một hàm hồi tiếp đưa vào chân D của con đầu tiên là được mà.
          Nhớ quá khứ buồn rơi nước mắt.
          Nhìn tương lai lạnh buốt sống lưng.
          Y!M: nhamdtk4.

Comment

Nguyên văn bởi nhamdtk4 Xem bài viết
            Đây là mạch đếm đặt trước trạng thái (bạn đọc trong các sách KTS chắc sẽ có) dùng trigger D. Bạn vẽ bảng trạng thái của các số cần hiển thị ra, lập thành một bảng chân lý rồi viết thành một hàm hồi tiếp đưa vào chân D của con đầu tiên là được mà.
            bạn ơi, bạn cho mình hỏi khi mình đọc datasheet của 1 số IC mà không thấy nó cách nối chân của mấy con IC với nhau đâu hết, ví dụ như bài của mình:
            nghe ông thầy nói dùng IC 7493 nối 7490 nối 7447 để đếm giải mã ra BCD rồi qua led 7 đoạn , bạn có thể viết hàm và chỉ cách nối được không
            nhưng trong datasheet không có chỉ cách nối, bạn có thể cho mình một ví dụ minh họa cách đọc data để có thể nối chân được mấy con IC ( viết hàm )...
            xin lỗi với các bạn có thể là dể còn mình thì hơi ngu và máy mócnhưng rất thích mấy cái này nên muốn tìm hiểu đến nơi đến chốn

Comment

- Đương nhiên là nó không nói rồi, nó chỉ nói những j IC đó làm được thôi chứ.

- Với các IC số thì nó không phải là chip khả trình, chức của từng chân cũng không nhiều cụ thể với những con bạn nói bạn chỉ cần tìm hiểu xem chức năng của từng chân con đó để làm j là được bằng cách kiểm tra xem chữ viết tắt của tên chân nghĩa là j và cách tốt nhất để kiểm tra đó là dùng phần mềm test thử (vừa nhanh vừa thu được nhiều kiến thức).

- Còn bài thiết kế bộ đếm của bạn có thể được làm như sau (mình chỉ đưa ra cách xử lý thôi chứ mình không làm)
              1.Dùng trigger T (tại sao ư: Khi chân T của nó nhận mức logic 1 nếu có một xung đồng hồ tác động chân CLK thì đầu ra của nó sẽ lật trạng thái trước đó còn T=0 thì đương nhiên là không có j thay đổi hết).
              2.Muốn làm được điều 1 thì bạn phải vẽ bảng chân lý các cho các mức logic đầu ra mà bài toán yêu cầu rồi từ đó viết ra được hàm hồi tiếp vào từng chân T của các trigger để xác định mức logic ra của bộ đếm sau mỗi mỗi xung clock tác động vào.
              3.Nếu bạn làm và hiểu được các bước trên thì bạn có thể làm được bộ đếm có thể đếm số bất kỳ chứ ko hẳn là chỉ các số lẻ 1, 3, 5,...
              Nếu vẫn ko làm được thì bạn hãy hỏi, mình sẽ giúp. Thân!

Comment

Nguyên văn bởi nhamdtk4 Xem bài viết
                Sorry nha! không phải dùng trigger D mà là trigger T.

Comment

mình làm mạch đếm lẻ hiển thị trên led 7 đoạn nhưng không biết xuất ra làm sao. giúp mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

kisutoan Tìm hiểu thêm về kisutoan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X