Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đếm tiến dùng trigo JK

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đếm tiến dùng trigo JK

bọn mình phải làm một mạch đếm tiến 4 bit sử dụng 2 con ic 74LS76.
    nhưng không hiểu sao nó chỉ đếm được tới 7 là lại reset không lên được tới 8,
    tớ đã cho kích xung vào từng con một thì 2 con ic đếm ngon lành và mình nghĩ rằng không phải do IC mà do cách đấu nối ,mình đã xem lại rất kỹ phần đấu nối không thấy sai chỗ nào so với trong sách mà lại không được .
    mình không biết phải sử lý ra sao ,mình nghĩ do xung ra kích cho con IC thứ 2 yếu không biết có phải không ,thứ hai là do hiện tượng trễ xung ,đó là ý kiến của mình mọi người tham khảo rồi giúp mình vời .thank you

có thể do xung CK chạy không đúng, cái này làm bằng con 555 50% duty là được, nếu đếm 4 bit thì mình khuyên dùng con SN74LS93 hoặc SN74LS90N là tốt nhất, chỉ cần dúng 1 con thui, thông tin thì bạn lên www.alldatasheet.com tham khảo

Comment

Nguyên văn bởi tranthanh36 Xem bài viết
      bọn mình phải làm một mạch đếm tiến 4 bit sử dụng 2 con ic 74LS76.
      nhưng không hiểu sao nó chỉ đếm được tới 7 là lại reset không lên được tới 8,
      tớ đã cho kích xung vào từng con một thì 2 con ic đếm ngon lành và mình nghĩ rằng không phải do IC mà do cách đấu nối ,mình đã xem lại rất kỹ phần đấu nối không thấy sai chỗ nào so với trong sách mà lại không được .
      mình không biết phải sử lý ra sao ,mình nghĩ do xung ra kích cho con IC thứ 2 yếu không biết có phải không ,thứ hai là do hiện tượng trễ xung ,đó là ý kiến của mình mọi người tham khảo rồi giúp mình vời .thank you
      Bạn nên gởi kèm theo sơ đồ nguyên lý, mọi người dễ dàng xem và góp ý.
      More friends more foods

Comment

Về tác giả

Collapse

tranthanh36 Tìm hiểu thêm về tranthanh36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X