Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu 4017 – IC đếm thập phân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sơ đồ chân ra và nguyên lý hoạt động. Ở trên nói rất kỹ rồi mà:
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ap-phan-26964/
    Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
    - Website: www.dientu4u.com
    - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

các bạn cho mình hỏi là bây giờ mình muốn lấy mức 1 ở ngõ ra Q0 của 4017 để điều khiển cho 10led nối tiếp sáng, thì mình phải kết nối như thế nào, dùng phương pháp nào khuếch đại dòng và áp là tốt nhất vậy, mình chỉ điều khiển 3 ngõ ra Q0, Q1, Q2 mỗi ngõ ra điều khiển 10led nối tiếp sáng cùng lúc. Ai biết xin chỉ giáo giùm . thanks

Comment

Nguyên văn bởi kokori0906 Xem bài viết
        các bạn cho mình hỏi là bây giờ mình muốn lấy mức 1 ở ngõ ra Q0 của 4017 để điều khiển cho 10led nối tiếp sáng, thì mình phải kết nối như thế nào, dùng phương pháp nào khuếch đại dòng và áp là tốt nhất vậy, mình chỉ điều khiển 3 ngõ ra Q0, Q1, Q2 mỗi ngõ ra điều khiển 10led nối tiếp sáng cùng lúc. Ai biết xin chỉ giáo giùm . thanks
        Dùng BJT C828. Nhìn từ mặt vuông của BJT thứ tự chân là E,C,B.
        Cách mắc:
        Ngỏ ra Q kick Chân B trở 1K
        Nguồn mắc nối tiếp với tải (10 led hoặc bao nhiêu led tùy theo nguồn của bạn và cách tính toán nói chung lại là tải) vào chân C, Chân E nối mass.

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
          Mới tìm hiểu mà dùng 4093 để làm xung clock thì nên xem lại cái!
          Mắc nguyên cái mạch này thôi đối với người mới đã toát mồ hôi rồi còn đâu nữa mà lắp thêm 4017!
          Nên dùng IC555 để tạo xung clock và có thể thay đổi độ rộng của xung >> thay đổi được tốc độ nháy của led!
          theo em là mấy bác làm luôn một bộ tạo xung độc lập để tiện cho việc thử IC 4017 hay 74ls4017
          Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
          My email:dientuvietnam1994
          Facebook:

Comment

các bác cho e hỏi là e có thể nối đầu ra của 4017 với nút bấm rồi nối vào chân reset, để khi đang có tín hiệu ở chân Q, e nhấn nút thì nó reset 4017 luôn được k ah?
            thank các bác!

Comment

ic4017 su dung cho he dem vong

bài viết hướng dẫn rất chi tiết khá hay cho những ai mới bắt đầu vào nghề cũng như những anh hay mò cua
              mình xin bổ sung ý kiến thế này: mạch ngoài việc sử dung ic 4093 ta có thể thay thế bang ic 555 có thể sử dung một biến trở để thay đổi tốc độ cho xung click chạy led nhanh chậm tùy ý
              hoặc cũng có thể sử dung trang thái của mạch dao động đa hài thay cho xung clock cũng khá đơn giản
              ngõ ra cũa 4017 có thể kết hợp với các cổng khác để tạo nhiều kiểu cũng khá hay như mach đèn giao thong
              mạch chạy chữ chạy hình trái tim đơn giản (chặn dong nghịch bang diot tại ngõ ra)
              có thể lấy tín hiệu ngõ ra như là tín hiệu điều khiển kích cho mach giao tiếp công suất điều khiển nhiều led hơn hay cả với điện áp lớn
              máy không up được hình lên đây late
              nối tiếp con đường vẫn là một con đường
              nhưng nối tiếp mạch điện phải là cái mỏ hàn

Comment

vậy bây giờ em muốn led nháy từ một đến 8, sau đó 8 con led cùng nháy 1 lúc 3 lần hoặc tùy số lần mình muốn, rồi trở lại nháy từ một đến 8 thì làm sao anh? a giúp em với

Comment

có bac nao giai thich giup minh con IC 4017 thật chi tiết k ạ,e tra datasheet nhưng vẫn k thấy con nay

Comment

Đề nghị bác nào đã save mấy cái hình ảnh mạch minh họa của chủ thớt thì up lại giúp ae vào mò cua với nhé, xin chân thành cảm ơn
                    Đời bể khổ :

Comment

Có bác nào biết con IC nào vào 1 ra 5 không ak chỉ em cái
                      VD ngõ vào là chân số 1 thì ngõ ra tại các chân 23456 cùng xuất ,một tín hiệu giống chân số 1.
                      Xin chân thành cảm ơn
                      Lý Thuyết Và Thực Hành
                      Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                        Có bác nào biết con IC nào vào 1 ra 5 không ak chỉ em cái
                        VD ngõ vào là chân số 1 thì ngõ ra tại các chân 23456 cùng xuất ,một tín hiệu giống chân số 1.
                        Xin chân thành cảm ơn
                        cái này ứng dụng gì hả bác, nối chân 1 ra các chân kia k đc à
                        Đời bể khổ :

Comment

Về tác giả

Collapse

rainbowsmile Tìm hiểu thêm về rainbowsmile

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X