Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu 4017 – IC đếm thập phân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi evolt_fiss Xem bài viết
    Mấy anh ơi, bây giờ muốn mỗi cái output thắp từ 10 -20 em LED thì phải lắp thêm mạch khuếch đại như nào nữa?? mấy anh giúp với
    thế này nhé: dòng cho 1 led sang chừng khoang 15mA, áp thì 1.7v>3v. ban mắc nối tiếp thì dòng vẩn giữ còn áp thì cứ cộng lại vd: nối tiếp 10led thì áp= 20v, còn mắc song song thì cộng dòng lại (10led song song thì dòng khoảng 100mA, nhắm chừng đó.
    ), từ một chân cua 4017 ra tải 20led nhu ý bạn thì làm thế này,
    mắc 1 R=5.6K vào chân B của transistor 1815, chân C nối V+, chân E nối ra dãy led của bạn, chân còn lại của dãy led nối âm nguồn, đọc có gì ko hiểu thì PM lại

Comment

Nguyên văn bởi evolt_fiss Xem bài viết
      Mấy anh ơi, bây giờ muốn mỗi cái output thắp từ 10 -20 em LED thì phải lắp thêm mạch khuếch đại như nào nữa?? mấy anh giúp với
      dùng thêm transistor kéo dòng, từ mổi ngỏ ra của 4017 bạn mắc vào R khoảng 5.6k vào chân B của transistor 1815, chân C mắc lên nguồn +, chân E mắc vào 1 đầu của dãy led, đầu còn lại của dãy led nối max,Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	68.8 KB
ID:	1352012

Comment

nếu mình muốn giữ lại cái led sáng thì làm thế nào,ví dụ nhé,mình muốn led 1 sáng,rồi giữ nguyên,đến led 2 sáng,rồi giữ nguyên,cứ như vậy đến hết,và tất cả lại tắt,lại bắt đầu quá trình đó thì làm thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
          nếu mình muốn giữ lại cái led sáng thì làm thế nào,ví dụ nhé,mình muốn led 1 sáng,rồi giữ nguyên,đến led 2 sáng,rồi giữ nguyên,cứ như vậy đến hết,và tất cả lại tắt,lại bắt đầu quá trình đó thì làm thế nào.
          cái này thì phải gắn thêm mấy con diode nữa. gắn hết 8 bít như vậy thì tốn diode và mạch nhìn rối lăm (bác tìm từ khóa "đèn giao thông 4017" là nó ra cách mắc). nếu không muốn gắn thêm diode thì thay 4017 bằng 74595 là được.

Comment

có thể cho mình sơ đồ được không bạn.hoặc là 1 mạch dùng vdk đơn giản 1 chút,với nguyên lí hoạt động của mạch như thế này:có 16 con led,khi bật công tắc thì led 1 sáng trong khoảng 3s rồi đến led 2 sáng (led 1 vẫn giữ cái trạng thái đó) khoảng 3s tiếp đến led 3,cứ như vậy đến con led số 16 thì toàn bộ 16 bóng sáng,tự tắt và lặp lại chu trình.

Comment

chào mọi người ! mình muốn lắp 12 cái led cho cái đồng hồ khi kim giây đi đến số nào là led ở số đó sáng ! thời gian 5s để chuyển từ Out 1 đến Out 2 ! nhưng 4017 chỉ có 10 chân OUT ! làm thế nào để thêm 2 chân nữa ! mắc chân out thứ 10 của 4017 đến chân resét của ic 4017 thứ 2 à ! hay làm thế nào ! ai bít chỉ dÙm mình nhé ! thank"s nhiều

Comment

Cái này dùng cho 100 led nè Bạn...Mình sưu tầm
                Click image for larger version

Name:	4017 nhay100 led.gif
Views:	3
Size:	216.7 KB
ID:	1364636

Comment

các bạn giúp mình mạch này với chưa biết gì về 4017 lắm nên phân tính đến khối 4 và 5 mình không phân tích đưcọ nữa Click image for larger version

Name:	Mach nguyen li.png
Size:	18.1 KB
ID:	1364971Click image for larger version

Name:	Mach nguyen li.png
Size:	18.1 KB
ID:	1364971
                  mình phân tích thế này : có tín hiệu âm thanh vào thì chân 2 AN6884 xuống thấp làm cho NE555 được kích taọ xung clock đưa sang 4017 đến đây mình tịt ai giúp mình phân tích xem 4017 hoạt động như thế nào, xung clock của NE555 có bị mất không khi mà ngay sau đó chân 2 lại trở về mức cao khi không có tín hiệu âm thanh duy trì và lần tiếp theo khi có Tín hiệu âm thanh vào thì chân 2 của AN6884 lại xuống thấp mạch NE55 và 4017 hoạt động ra sao nữa các bạn mình chỉ biết là mỗi lầ thế thì nó lại kích cho c828 để đóng mở rơle

Comment

Cho em hỏi mạch này có phải viết code ko?

Comment

Nguyên văn bởi vtn92 Xem bài viết
                      Cho em hỏi mạch này có phải viết code ko?
                      4017 là IC số nên không phải viết code, lắp đúng mạch là chạy. B học điện tử số trước nhé. GL!
                      WS:
                      Blog:

Comment

Nguyên văn bởi rainbowsmile Xem bài viết
                        Sơ đồ chân:

IC đếm thập phân 4017 có 10 ngõ ra ở mức cao.
                        Bộ đếm thập phân là gì?
                        IC 4017 có 10 ngõ ra ở mức cao liên tục nhau như hình dưới đây:

Chỉ có một ngõ ra được kích mức cao tại một thời điểm.
                        Bạn có thể thấy được ra ngõ ra ÷10 output sẽ mức cao cho lượt đếm 0 > 4 và ở mức thấp khi đếm 5 > 9.
                        IC này rất hữu dụng khi bạn tạo những ứng dụng liên quan đến Timer, khi bạn đã quen dùng nó, bạn sẽ nghĩ được khá nhiều ứng dụng hay đó.
                        Cùng khám phá IC 4017:
                        Đây là 1 mạch thí nghiệm để chạy 4017

Khi lắp ráp mạch chạy thực tế, bạn nên lắp từng phần, sau khi chạy thử phần đó đã chạy tốt rồi thì mới nên lắp phần tiếp theo.
                        Như ở đây, mình lắp mạch tạo xung clock trước, và để đơn giản mình dùng IC 4093 có cổng NAND (Xem datasheet 4093). Đây là mạch sau khi đã gắn trên Bread board.

Tiếp theo bạn hãy thêm IC 4017 vào, chân tạo xung Clock từ IC 4093 sẽ nối vào Clock input của 4017. Thông thường thì chân RESET và ENABLE được nối đất. Đừng quên cấp nguồn cho 2 IC nhé.
                        Bây giờ bạn thử gắn output 0 ra 1 LED nối tiếp với 1 con trở 680 ohm.

Tiếp đến bạn gắn thêm trở và LED vào output 1 và 2. Đừng tháo nguồn cung cấp ra nhé, như vậy bạn mới thấy được là LED sẽ sáng ở mối nối mới khi đến lượt mức cao của nó.

Nối thêm cho đủ 10 output, nếu Bread-board không đủ thì có thể gắn thêm, bạn để ý ở chiều rộng Bread-board có 2 cái khấc để kết nối nhiều Bread-board.
                        Bạn có thể tham khảo cách sắp xếp linh kiện ở hình dưới đây.

Điều chỉnh bộ đếm:
                        Bây giờ thay đổi mạch 1 chút, 2 chân RESET và ENABLE nối xuống đất qua trở 10k ohm. Ban đầu, trạng thái của mạch không thay đổi. Bạn hãy tạo 2 dây nối rời ở 2 chân đó ra ngoài rồi tiếp tục làm theo hướng dẫn.

Điều gì sẽ xảy ra khi bạn nối chân RESET vào +9V? IC sẽ quay lại đếm từ 0 và LED ở output 0 sẽ sáng. Mặc dù xung CLOCK vẫn kích nhưng mạch đếm của bạn sẽ dừng lại.
                        Thử nối chân RESET vào output 5 (chân 1) của 4017. Mạch đến sẽ bắt đầu lại nhưng không phải tất cả các output được kích. Các LED của các output 0 đến 4 sẽ chạy như trước. Và bạn sẽ không thấy điều gì xảy ra tại output 5, bởi vì khi mức cao xuất hiện ở output 5 thì lập tức chân RESET được kích hoạt, và mạch sẽ chạy lại từ 0.
                        Như vậy bạn có thể rút ngắn bộ đếm theo ý muốn của mình.
                        Bây giờ hãy rút chân RESET ra, đặt lại như cũ, để mạch đếm chạy như lúc đầu. Và hãy xem nào, đều gì sẽ xảy ra khi bạn nối chân ENABLE lên +9V? Bộ đếm sẽ dừng lại, nhưng mà LED cuối cùng vẫn sáng. Mạch đếm sẽ dừng lại bất cứ khi nào chân ENABLE ở mức cao.

Bạn gắn chân ENABLE vào output 7 (chân 6) của 4017. Mạch đếm sẽ chạy và dừng lại khi đến 7. Bây giờ bạn thử gắn chân RESET vào +9V. IC 4017 sẽ trở về 0 và bắt đầu đếm lên, dừng lại lần nữa khi đếm 7.
                        Đếm liên tục theo quy định trước:
                        Bạn có thể dùng 4017 để điều khiển những sự kiện liên tục xảy ra, ví dụ như đèn giao thông.
                        VD bạn làm mạch điện có 3 đèn tín hiệu và sẽ sáng theo quy định:

Đây là mạch nguyên lý:

Các Diode 1N4148 dùng để tạo cổng OR.
                        Chú ý:
                        Bạn nên đọc Datasheet của 4017 sau khi đọc xong Tut này. Như vậy bạn sẽ nắm rõ và hiểu nhanh hơn datasheet đó. < Xem datasheet 4017 >

Nguyễn Trọng Hòa (nguồn Blogthongtin.info)
                        Bác còn tài liệu chi tiết về mạch này ko? cho em xin, em đang học và làm mạch . Thanks bác nhiều !!!

Comment

Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
                          4017 là IC số nên không phải viết code, lắp đúng mạch là chạy. B học điện tử số trước nhé. GL!
                          Em mới học điện tử nên chưa nắm rõ đc hết. Bác có thể nó rõ tác dụng của các linh kiện trong mạch này hộ em được ko?
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ap-phan-26964/
                          Thanks bác nhiều !!!

Comment

Nguyên văn bởi vtn92 Xem bài viết
                            Em mới học điện tử nên chưa nắm rõ đc hết. Bác có thể nó rõ tác dụng của các linh kiện trong mạch này hộ em được ko?
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...ap-phan-26964/
                            Thanks bác nhiều !!!
                            Mạch này hả b?Click image for larger version

Name:	hinh40178.jpg
Size:	107.4 KB
ID:	1369004
                            WS:
                            Blog:

Comment

Nếu là mạch này thì như bác rainbowsmile đã nói rất chi tiết, b chịu khó đọc kỹ thì sẽ hiểu, không hiểu chỗ nào thì hỏi.
                              WS:
                              Blog:

Comment

Bác cho em hoi các chân ra của IC 4017 ra ntn vậy? Bác có sơ đồ nguyên lý vẽ trên Orcad ko? gửi cho em! Thanks bác nhiêu !!

Comment

Về tác giả

Collapse

rainbowsmile Tìm hiểu thêm về rainbowsmile

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X