Thông báo

Collapse
No announcement yet.

role

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• role

Mình đang cần một vi mạch có chức năng như rơle (mình không muốn dùng role 5V DC vì một vài lý do). Các tín hiệu điều khiển sẽ quyết định tiếp điểm nào được đóng (thông mạch), sơ đồ như kiểu hình vẽ gửi kèm . Ko bit là có loại vi mạch thế này ko nhỉ ?
    Hoăc ai có bit cách nào giải quyết vấn đề này ko ? Mình cần đóng cắt 16 tiếp điểm mà ko muốn dùng rơle 5VDC.
    Attached Files
    |

Nguyên văn bởi nguago Xem bài viết
    Mình đang cần một vi mạch có chức năng như rơle (mình không muốn dùng role 5V DC vì một vài lý do). Các tín hiệu điều khiển sẽ quyết định tiếp điểm nào được đóng (thông mạch), sơ đồ như kiểu hình vẽ gửi kèm . Ko bit là có loại vi mạch thế này ko nhỉ ?
    Hoăc ai có bit cách nào giải quyết vấn đề này ko ? Mình cần đóng cắt 16 tiếp điểm mà ko muốn dùng rơle 5VDC.
    tới hiện tại thì mình chưa biết vi mạch nào có thể đáp ứng yêu cầu của bạn, vì mới đầu là nghĩ tới opto nhưng opto thì chỉ có thể điều khiển được 1 đầu ra thôi nhưng điều kiện của bạn là tới 16. vì vậy bạn nên dùng tran để đóng mở, 16 đầu thì dùng 16 con tran nhưng dòng qua tải của bạn là bao nhiêu vậy.

Comment

mục đích của mình là để thông mạch giữa 2 điểm ở 2 bên, giống như rơle ấy, dòng qua tải nhỏ thui vì ko fai mạch công suất, cỡ vài chục mA thôi. Nguyên lý hoạt động cơ bản thế nay : bình thường các tiếp điểm mở (R=rất lớn ), khi có tín hiệu điều khiển sẽ thông mạch một cặp tiếp điểm nào đó (R=vài chục Ohm trở xuống là được ). Mình ko muốn dùng rơle 5V vì thời gian đóng cắt tương đối nhanh và nhiềuợn mấy con rơle bình thường ko đáp ứng đc, vì vậy mình muốn dùng vi mạch điện tử, hoặc có ai biết cách nào để giải quyết vấn đề này ko thì chỉ giúp mình với?
      Thanks All!
      |

Comment

cho mình hỏi. 4 cái đầu điều khiển mình hiểu như thế này nhé :
        2^4 = 16 tiếp điểm
        nếu đúng là như vậy thì dùng mạch số - logic hoặc vi điều khiển.
        Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi nguago Xem bài viết
          mục đích của mình là để thông mạch giữa 2 điểm ở 2 bên, giống như rơle ấy, dòng qua tải nhỏ thui vì ko fai mạch công suất, cỡ vài chục mA thôi. Nguyên lý hoạt động cơ bản thế nay : bình thường các tiếp điểm mở (R=rất lớn ), khi có tín hiệu điều khiển sẽ thông mạch một cặp tiếp điểm nào đó (R=vài chục Ohm trở xuống là được ). Mình ko muốn dùng rơle 5V vì thời gian đóng cắt tương đối nhanh và nhiềuợn mấy con rơle bình thường ko đáp ứng đc, vì vậy mình muốn dùng vi mạch điện tử, hoặc có ai biết cách nào để giải quyết vấn đề này ko thì chỉ giúp mình với?
          Thanks All!
          Bạn dùng con CD4066, nó là chuyển mạch điện tử.

Comment

Thanks Automotive nhé, có lẽ đây là con mình đang cần, ko biết ở HN có bán con này ko ??
            |

Comment

Ra chợ giời hàng nào cũng có. Con này thông dụng mà.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                tới hiện tại thì mình chưa biết vi mạch nào có thể đáp ứng yêu cầu của bạn, vì mới đầu là nghĩ tới opto nhưng opto thì chỉ có thể điều khiển được 1 đầu ra thôi nhưng điều kiện của bạn là tới 16. vì vậy bạn nên dùng tran để đóng mở, 16 đầu thì dùng 16 con tran nhưng dòng qua tải của bạn là bao nhiêu vậy.
                Chào bác,
                Mình có 1 ý tưởng làm ra 1 thiết bị để đảo trạng thái ngỏ ra NPN/PNP của các loại cảm biến. mới đầu nghĩ là dùng rơle, mà rơle thì đáp ứng ko nhanh và lại to quá.
                sau này nghỉ tới opto nhưng ngỏ ra NPN/PNP áp có thể lên tới 24VDC, opto ko chịu nổi, gắn điện trở tùm lum ko an toàn trong công nghiệp, opto lại dễ bị cháy.
                Bác nào có ý tưởng dùng con nào khác an toàn hơn, bền hơn ko?

ví dụ như ngỏ ra PNP thì mình muốn gắn thiết bị này vào thì khi cảm biến phát hiện ngỏ ra đảo từ PNP sang NPN và ngược lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguago Tìm hiểu thêm về nguago

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X