Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ tôi làm mạch đếm!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ tôi làm mạch đếm!

Tôi muốm làm một mạch đếm sản phẩm chạy trên băng tải dùng 2 LED 7 đoạn để hiện thị , đếm từ 0 -> 99 có đặt trước ví dụ : 40 thì băng tải dừng lại...dùng 1 cặp thu phát hồng ngoại để phát hiện sản phẩm chạy qua. Tôi cũng tìm thấy một số chi tiết liên quan như dùng IC 7400, IC đếm 7490, IC giải mã thập phân cho LED 7447 nhưng không hiểu làm thế nào bạn nào có sơ đồ mạch cụ thể xin giúp tôi, hay post lên. Rất cảm ơn.

mình có ý tưởng thế này, nhưng mình không có thời gian để tổng hơpj mạch logic cho bạn,
    mình chia tạn bài toán của bạn thành 4 khối cơ bản:
    -khối đầu vào để tạo xung đếm, khối này bạn dùng bộ thu phát hồng ngoại hay cảm biến quang tùy bạn, khối này bạn dùng một vài con trans hoạt động ở chế độ khóa là bạn làm được.
    - khối đếm từ 0->99, khối này bạn dùng 2 con 7490, 2 con 7447 và 1con AND thế là xong, cho xung đếm khối 1 vào, con 7490 thứ nhất đếm đến 10 thì kích cho con thứ 2 đếm, cái này bạn chỉ cần AND chân Q1 và Q4 của đầu ra đếm con 7490 thứ nhất là xong. thế là xong khối đếm nhé.
    - Còn khối điều khiển thì bạn lại dùng 2 con 7490 mắc tương tự như khối 2, có điều xung đếm của bạn là đầu vào từ một khóa logic, cái này dơn giản thôi, để khi bạn nhấn thì nó tạo một xung đếm, khối này sẽ là khối đặt giá trị cho băng tải dừng.
    - khối này để dừng băng tải. khối này đơn giản là bạn so sánh giá trị giữa khối 2 và khối 3, nếu bằng nhau thì dừng băng tải, bạn dùng các mạch xor, thế là xong.
    Ý tưởng của mình là thế, còn mạch cụ thể thì bạn nên tự làm sẽ tốt hơn, như mình nêu trên là khá cụ thể rồi bạn chỉ cần hiểu mấy con logic cơ bản là làm được.
    Nếu bạn dùng Vi Điều Khiển thí sẽ đễ dàng và phát triển sp tốt hơn, chúc vui.

Comment

Dùng 2 con IC 40110 để đếm tới 99 ( ghép thẳng vào LED 7 đoạn )
      Dùng hai bộ như vậy .
      Bộ thứ nhất ghép với cảm biến để đếm ( Có phím reset )
      Bộ thứ 2 có 2 phím tiến lùi ( +- ) để đặt số định trước

Nối 28 dây của LED 7 đoạn của hai bộ đếm ( 14 sợi X 2 ) tới bộ so sánh

Sử dụng 2 con IC 74HCT688 để so sánh hai tín hiệu hiển thị LED ( 74688 so sánh 8 bít nên thừa 2 cổng )
      Khi hai bộ LED hiển thị giống nhau thì IC74688 sẽ ... xoạch
      Có thể dùng 4 con 7485 để làm việc này thay cho 74688
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bạn dùng 1 cặp Led thu phát hồng ngoại để nhận biết vật chạy qua.Khi có vật chạy qua sẽ cho ta 1 xung điều khiển. Xung điều khiển này bạn đưa vào chân clock của con IC 74LS192.
        Với con IC 74LS192(đây là con IC có thể lập trình được nghĩa là muốn đếm đến bao nhiêu bạn chỉ cần tích cực mức thấp hay mức cao những chân ở đầu vào).
        Với con IC 74LS192 này bạn muốn đếm tiến hay đếm lùi đều được(tích cực mức thấp hay mức cao ).
        Tiếp theo cho qua con IC giải mã thập phân cho LED 7447 hoặc 7446.

Comment

Mình vừa mới hỏi chủ đề này ở box "Điện tử dành cho người mới bắt đầu", bạn có thể tham khảo ở link này: http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=7045
          Đường đi khó!
          Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

Mạch đếm này bạn dùng VXL di de dang va tiện lợi

Comment

cho em hỏi chút các bác ui!

e pải làm mạch quản lý số xe trong một gara.số xe gara chứa tối đa là 999chiếc. Có 2 cửa, 1 cho xe vào, 1 cho xe ra.Phải hiện thị tổng số xe đi vào gara và hiển thị số xe hiện có trong gara. E dag thử dung con 192 mà sao
              mãi mà chưa ổn. Mog các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhìu nhìu

Comment

dùng 3 con 7490 đi bạn! mỗi con quản lý một số 9 , 3 con được 3 số 9 luôn!!
                0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                ||
                PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

hihi``em cũng đang làm mạch đếm từ 99 về 99 rùi dừng lại.sử dụng con 192.mà em chưa biết cách kết nối mạch như thế nào.bác nào làm rùi chỉ em với.hoặc pos cho em với.nic em là :thangnaychiyeuminhem_008@yahoo.com.hoặc qua số điện thoại:01682863861.thank các bác trước nha

Comment

ặc ặc
                    từ 99 về 99. bái phục các hạ
                    Thích nghe tụ nổ !
                    Thích xem nổ tụ !

Comment

mạch đếm tiến từ 00 - 99 dùng IC 7490 và 7474 mạch nó đơn giản thôi mà
                      bạn có thể nâng nó lên thành bộ đếm 0000 -9999 cũng đc, và nó có thể đếm lùi đc, có gì liên lạc với mình nhé 0906008152

Comment

mạch của mình yêu cầu đặt trước số đếm bác ah.đặt số từ bàn phím số vào.bấm star nó đếm về đúng số mình đặt rùi dừng lại.bấm reset về o.ai bít cách chỉ giùm em với.cần gấp

Comment

Bạn nên dùng IC 74192 vì nó có thể đếm tién và đếm lùi nữa.
                          Mình đã gửi vào mail của bạn rùi đó.
                          Có thắc mắc thi cứ hỏi giúp được thì mìnảtất sẵn sàng.
                          Chúc thành công nha

Comment

Nguyên văn bởi niemtin89 Xem bài viết
                            e pải làm mạch quản lý số xe trong một gara.số xe gara chứa tối đa là 999chiếc. Có 2 cửa, 1 cho xe vào, 1 cho xe ra.Phải hiện thị tổng số xe đi vào gara và hiển thị số xe hiện có trong gara. E dag thử dung con 192 mà sao
                            mãi mà chưa ổn. Mog các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhìu nhìu
                            cửa vào đếm lên, cửa ra đếm xuống,
                            Kiểu này nếu thằng tới cửa vào thụt xe lại rồi đi tới thì đếm lên 3 lận nhưng mức độ đồ án chắc không sao đâu.
                            lỡ như nửa chừng cúp điện thì không biết trong gara có bao nhiêu xe
                            Last edited by tai_n_a; 01-10-2009, 22:44.
                            Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi nguyenviettc Xem bài viết
                              mạch của mình yêu cầu đặt trước số đếm bác ah.đặt số từ bàn phím số vào.bấm star nó đếm về đúng số mình đặt rùi dừng lại.bấm reset về o.ai bít cách chỉ giùm em với.cần gấp
                              đặt trước số đếm bằng bàn phím 12 nút mà làm mạch cứng thì cực kỳ chua cay số lượng IC không dưới 10 con, tốt nhất là để các switch chọn số hoặc switch 10 số + 1 nút start, reset là được
                              Mobile: 0982263051

Comment

Về tác giả

Collapse

haidangit Tìm hiểu thêm về haidangit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X