Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help me!!!!!!! Tạo xung vuông dùng 4046B

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help me!!!!!!! Tạo xung vuông dùng 4046B

Các bác ơi giúp em với em đang làm mạch tạo xung vuông biên độ 12V tần số thay đổi từ 10Hz tới 1Mhz, nhưng dùng NE555 thì ko được vì con này tần số cực đại chỉ được 100KHz. Vừa rồi bác MHz có chỉ em dùng con NE566 để làm thì được, nhưng ra chợ Nhật Tảo hỏi đâu người ta cũng lắc đầu , vậy là kế hoạch phá sản rồi. Nay em có một mạch tạo xung dùng con 4046B, con này đạt tới 1MHz. Theo như sách nói thì tần số min được quyết định bởi R2-C1, tần số max được quyết định bởi C1 và trị số tương đương của 2 điện trở song song R1-R2. Nhưng nó ko nói là phải lấy R1 nhân C1 hay sao? Vậy nên em phải mò. Vì theo như trị số của linh kiện như hình dưới thì nó đạt được tầm tần số 60Hz cho tới 1.4Khz(để mình tính lại tần số theo ý muốn ấy mà) nhưng sao mò hoài cũng ko ra được tầm tần số của nó. Mà trong datasheet nó cũng ko chỉ cách tính. Nay em post sơ đồ và datasheet lên nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm. Em xin đa tạ.
    Attached Files
    Last edited by minhlong; 13-11-2007, 22:18.

sao ko ai giúp hết vậy.

Comment

Làm ơn đi mà, em sắp hết hạn nộp bài rồi các bác ơi.

Comment

help me!!!! Bác MHz đâu rồi, giúp em với.

Comment

Nguyên văn bởi minhlong Xem bài viết
          Các bác ơi giúp em với em đang làm mạch tạo xung vuông biên độ 12V tần số thay đổi từ 10Hz tới 1Mhz, nhưng dùng NE555 thì ko được vì con này tần số cực đại chỉ được 100KHz. Vừa rồi bác MHz có chỉ em dùng con NE566 để làm thì được, nhưng ra chợ Nhật Tảo hỏi đâu người ta cũng lắc đầu , vậy là kế hoạch phá sản rồi. Nay em có một mạch tạo xung dùng con 4046B, con này đạt tới 1MHz. Theo như sách nói thì tần số min được quyết định bởi R2-C1, tần số max được quyết định bởi C1 và trị số tương đương của 2 điện trở song song R1-R2. Nhưng nó ko nói là phải lấy R1 nhân C1 hay sao? Vậy nên em phải mò. Vì theo như trị số của linh kiện như hình dưới thì nó đạt được tầm tần số 60Hz cho tới 1.4Khz(để mình tính lại tần số theo ý muốn ấy mà) nhưng sao mò hoài cũng ko ra được tầm tần số của nó. Mà trong datasheet nó cũng ko chỉ cách tính. Nay em post sơ đồ và datasheet lên nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm. Em xin đa tạ.
          Bạn thử đọc datasheet của Philip xem,ở phần cuối có 1 ví dụ về thiết kế PLL,hi vọng nó giúp đc bạn
          Attached Files

Comment

Nếu chơi 4046 thì nên tìm ở các bo mạch hình cấy VCD cũ ( CH sửa chữa điện tử vứt đi nhiều ) . Lấy con 4046 trên đó , tần số dao dộng lớn hơn 1M nhiều .
            Con IC 4046 loại 16 chân hàn thì khi chạy tới gần 1Mhz dạng sóng cũng méo mó lung tung rồi .
            Mà không lắp được mạch chỉnh liên tục tần số từ 10Hz tới 1Mhz đâu . Phải chia thành nhiều Băng sóng bằng cách thay đổi tụ dao động của chân 6 và 7 . Còn chỉnh lên tục bằng cách thay đổi điện áp tại chân 9
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

... bác làm theo sơ đồ bên dưới xem sao........
              Attached Files

Comment

... sorry bác minhlong, sơ đồ phía trên có lỗi do đánh máy nhầm (C1 thành C2.... ) đã edit bằng sơ đồ bên dưới...hihi....
                Attached Files

Comment

Cám ơn bác nguyendinhvan nha, mà cho em hỏi một chút con 4046 lấy trên bo cũ cũng có 16 chân phải ko. với lại mấy cái bo cũ đó bộ nó xài con 4046 xịn hay sao mà sóng nó ra ko bị méo dạng. Ko phải em ko tin bác đâu tại hỏi cho biết đó mà.

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                    ... sorry bác minhlong, sơ đồ phía trên có lỗi do đánh máy nhầm (C1 thành C2.... ) đã edit bằng sơ đồ bên dưới...hihi....
                    Ko sao đâu miễn bác giúp đỡ là em vui rồi. Xin đa tạ .

Comment

Cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. Chời ui, sao tui iu cái diễn đàn này quá ^_^

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                        À mà cho em hỏi bác MHz một chút nha, làm cách nào bác tính được giá trị C1 để suy ra tần số vậy, chỉ em với. Để mai mốt thầy có hỏi còn biết mà trả lời. Còn nữa với mạch trên nếu mình cấp nguồn 12V ko biết biên độ của nó có lên được 12V ko ta

Comment

Cám ơn bác nguyendinhvan nha, mà cho em hỏi một chút con 4046 lấy trên bo cũ cũng có 16 chân phải ko. với lại mấy cái bo cũ đó bộ nó xài con 4046 xịn hay sao mà sóng nó ra ko bị méo dạng. Ko phải em ko tin bác đâu tại hỏi cho biết đó mà.
                          Ngày trước lắp một cái máy Ociopscop mình định dùng con này để tạo dao động , nên nghiên cứu không thiếu chân nào của nó . Nhưng về sau thấy không phù hợp nên bỏ không nghiên cứu tiếp nữa
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

À mà cho em hỏi bác MHz một chút nha, làm cách nào bác tính được giá trị C1 để suy ra tần số vậy, chỉ em với. Để mai mốt thầy có hỏi còn biết mà trả lời. Còn nữa với mạch trên nếu mình cấp nguồn 12V ko biết biên độ của nó có lên được 12V ko ta
                            Nguyên văn bởi minhlong
                            Theo như sách nói thì tần số min được quyết định bởi R2-C1, tần số max được quyết định bởi C1 và trị số tương đương của 2 điện trở song song R1-R2.
                            ... đúng roài, khi ghép song song do R2 rất lớn so với R1, nên ta có thể bỏ qua giá trị của R2, công thức tính gần đúng tần số Fmax là: Fmax = 1/R1*C1.
                            Biến trở VR1 dùng chỉnh tần số từ min (nối GND) đến max (nối VDD).

Comment

Thank bác MHz nhiều nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhlong Tìm hiểu thêm về minhlong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X