Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển quạt từ xa dùng 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển quạt từ xa dùng 4017

chào cả nhà! mình có chút thắc mắc nhờ mọi người hướng dẩn giúp,mình muốn lắp mạch ĐKTX cho quạt bàn, phần thu phát dùng IC PT 2248-2249 hay gì củng dc, chỉ thu phát 1 kênh tín hiệu, khoảng cách tầm 5-10 m, mình định dùng IC đếm 4017 lấy 4 đầu ra của IC này ĐK 4 chức năng, (3 số của quạt)
    ý tưởng của mình là khi bấm công tắc trên mạch phát, tín hiệu nhận dc ở mạch thu là 1 xung dùng để cấp cho chân clock 14 của IC 4017, vì IC này hoạt động khi có xung miền dương vào chân clock sẻ làm chuyển mức cao từ chân này qua chân kia, mình định lấy tín hiệu này tù các ngỏ ra của IC 4017 kích cho relay đóng tiếp điểm các số của quạt, như vậy khi ta bấm 3 lần từ công tắc ở bộ phát thì trên quạt sẻ quay ở số 1 sang số 2 và số 3, bấm cái nữa thì tắt toàn bộ,
    chỉ là ý tưởng, các bác xem có thực hiện dc ko, và có thể hướng dẩn mình thực hiên dc ý tưởng, cảm ơn mọi người!

rất là đc đấy chứ. bạn cứ làm đi chạy ok luôn, nhưng lưu ý mỗi ngỏ ra của 2249 vào chân 14 của 4017 bạn nên cho qua 1 diot nhé. và nếu dùng 3 relay cho 3 số thì phải thêm tran và diot bảo vệ cho tran nữa. nếu bạn dùng try ac thì có thể 1 con tryac bạn cũng có thể điều chỉnh đc tốc độ quạt, bằng cách dùng thêm 1 con moc và điều chỉnh dòng điện chạy qua tryac. mình đã làm rồi.
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
      rất là đc đấy chứ. bạn cứ làm đi chạy ok luôn, nhưng lưu ý mỗi ngỏ ra của 2249 vào chân 14 của 4017 bạn nên cho qua 1 diot nhé. và nếu dùng 3 relay cho 3 số thì phải thêm tran và diot bảo vệ cho tran nữa. nếu bạn dùng try ac thì có thể 1 con tryac bạn cũng có thể điều chỉnh đc tốc độ quạt, bằng cách dùng thêm 1 con moc và điều chỉnh dòng điện chạy qua tryac. mình đã làm rồi.
      may quá, mình đang ráp thử trên bộ test này, gặp vấn đề là khi cấp nguồn cho 4017 chưa có xung vào chân clock mà các ngỏ ra chạy loạn hết lên, hĩ, bạn làm rồi có thể cho mình sơ đồ tham khảo ko vậy, thanks nhìu nha

Comment

bạn phải đưa sơ đồ lên mình mới biết nó thế nào chứ?
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

Click image for larger version

Name:	quatd.jpg
Views:	1
Size:	91.0 KB
ID:	1352013
          các bạn xem rồi cho mình bít ý kiến nha

Comment

Click image for larger version

Name:	quatd.jpg
Views:	1
Size:	59.8 KB
ID:	1352014

Comment

riêng 4017 thì chân 14 bạn mắc trở 10k xuống mass,chân 15 mắc tụ 104 lên dương nguồn,và trở 10k xuống mass thì khi cấp điện nó sẽ ko nhảy loạn lên đâu.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

chân 15 nối max, khi bỏ ra nối R 10K như bạn thì khi có xung vào chân 14
                mạch ko đếm nữa, đang test thử nè hix

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
                  [ATTACH=CONFIG]34979[/ATTACH]
                  mạch của bạn sai rồi. chân Q0 phải bỏ trống, vì khi re set xong quạt phải ở chế độ off. bạn hiểu ý mình ko? Q0 là chế độ quạt dừng, q1 là số 1, q2 là số 2, q3 là số 3.
                  còn về nhiễu 4017 thì cứ làm theo bác nam nhé. thân
                  yahoo:
                  gmail:

Comment

bạn nối 2 con 10 với nhau thử xem. thường lắp chạy ngay mà ít nhiễu lắm
                    yahoo:
                    gmail:

Comment

mình đang cắm mạch trên bộ test, thử với led thôi, nhưng rút chân 15 khỏi max thì mạch ko chạy nữa, bạn cho mình nick Y! dc ko

Comment

sao lại ko chạy,có mắc tụ 104 lên dương nguồn chưa,đây là mạch reset đó.
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

mình đang cắm mạch trên bộ test, thử với led thôi, nhưng rút chân 15 khỏi max thì mạch ko chạy nữa, bạn cho mình nick Y! dc ko
                          chân 15 la chân reset. bạn đã rút ngắn bộ đếm thì ko thể đưa 15 xuống maxt đc. vì thế nõ nhiễu là đúng. bạn thử dùng tụ như bác nam " đầu lâu" xem. ^^
                          yahoo dưới chử kí đấy
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

cảm ơn mọi người, tôi mò ra rồi hihi, vẩn còn chút trục trặc nhưng châm cứu chắc cũng dc.hi.

Comment

ở đây bạn kích mở rơ le bằng các cổng Q0,Q1,Q2.Bạn nên nhớ là điện áp dương ở các cổng này là 5 V.Role có nhiều loại nhưng điện áp kích thấp nhất cũng la 12 V rồi.Vậy bạn sẽ không thể kích mở role bằng điện áp này được,chỉ có thể kích mở bằng điện áp 0V ở các cổng này nhưng như vậy theo sơ đồ bạn vẽ sẽ bất họp lý vì ban đầu Q1,Q2 đều là Ov đều kích mở role

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dt Tìm hiểu thêm về thanh_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X