Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển quạt từ xa dùng 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi cao.thủ Xem bài viết
    ở đây bạn kích mở rơ le bằng các cổng Q0,Q1,Q2.Bạn nên nhớ là điện áp dương ở các cổng này là 5 V.Role có nhiều loại nhưng điện áp kích thấp nhất cũng la 12 V rồi.Vậy bạn sẽ không thể kích mở role bằng điện áp này được,chỉ có thể kích mở bằng điện áp 0V ở các cổng này nhưng như vậy theo sơ đồ bạn vẽ sẽ bất họp lý vì ban đầu Q1,Q2 đều là Ov đều kích mở role
    thì dùng một tranzito NPN kích rờle chứ ai lại kích trực tiếp thế kia,có ngày cháy luôn con IC.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

ở đây bạn kích mở rơ le bằng các cổng Q0,Q1,Q2.Bạn nên nhớ là điện áp dương ở các cổng này là 5 V.Role có nhiều loại nhưng điện áp kích thấp nhất cũng la 12 V rồi.Vậy bạn sẽ không thể kích mở role bằng điện áp này được,chỉ có thể kích mở bằng điện áp 0V ở các cổng này nhưng như vậy theo sơ đồ bạn vẽ sẽ bất họp lý vì ban đầu Q1,Q2 đều là Ov đều kích mở role
      ông này thì làm như con 4017 là con vi đk ko bằng, chơi chi cho rắc rối thế. dùng tran đệm dòng có phải hay hơn ko? cho mỗi relay 1 con c1815. kích đc cả bom ấy chứ. ^^
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

dùng NPN kích kiểu nào đây bạn ơi mình chưa rõ lắm.Đầu B,E,C nối với gi?Cụ Thể?Hix,mới xem lại datasheet.Vout có thể bằng 12V nếu cấp nguồn cho 4017 khoảng 13V.Sory.NHầm
        Last edited by cao.thủ; 06-11-2011, 21:30.

Comment

dùng tran c1815, 1 chân cuộn hút relay nối vcc, 1 chân vào c của tran, chân e của tran nối maxt, chân b cho nối R3k3 hay 10k vài chân q của 4017.
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

dùng NPN kích kiểu nào đây bạn ơi mình chưa rõ lắm.Đầu B,E,C nối với gi?Cụ Thể?
            đầu ra 4017 qua một con trở khoảng 4k7 vào cực B,C nối với một chân relay,chân còn lại relay nối lên dương nguồn,chân E nối mass.Thêm con diot 1n4007 mắc song song với relay,cực dương diot lên nguồn.
            Gmail:

Comment

[QUOTE=hoangnam555;431436]đầu ra 4017 qua một con trở khoảng 4k7 vào cực B,C nối với một chân relay,chân còn lại relay nối lên dương nguồn,chân E nối mass.Thêm con diot 1n4007 mắc song song với relay,cực dương diot lên nguồn.[

nhớ ngày trước mắc lộn cực diot bảo vệ tran. kết quả cháy bay con tip41. hoho nhớ lại cười 1 mình hoài.^^
              yahoo:
              gmail:

Comment

cho e hỏi mấy bác là dòng vào chân 14 CK của 4017 là bao nhiu z, e chạy bên protues có mắc thêm kon LED 3mm vào thì xung từ con 2249 này ko kick nổi 4017 ak...???

Comment

Nguyên văn bởi thangnho2512 Xem bài viết
                  cho e hỏi mấy bác là dòng vào chân 14 CK của 4017 là bao nhiu z, e chạy bên protues có mắc thêm kon LED 3mm vào thì xung từ con 2249 này ko kick nổi 4017 ak...???
                  bạn làm thế nào mà ko kích nổi? có phải mắc 1 chân led vào chân 14, rồi chân led còn lại xuống mas ko? nếu vậy còn đâu dòng cho 4017. còn mắc nối tiếp 1 con led vao 14 thì ko ảnh hưởng j.
                  yahoo:
                  gmail:

Comment

Mạch có thể dùng 1 con thu hồng ngoại tín hiệu đưa vào chân clock (14) của 4017,chân 13 nối âm,sử dụng điều khiển 3 số của quạt thì các bạn nối chân 15 vào chân số 10 (Q4),khi đếm đến chân này thì mạch tự reset về ban đầu.Sử dụng các chân từ Q1-Q3 đề đk quạt,chân Q0 bỏ trống là số 0 của quạt ở chế độ dừng.Mạch này mình làm thêm hiển thị trên 7 đoạn rồi,các bạn thay MOC3021 cho relay mạch sẽ gọn hơn!
                    mail:dqnam952@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi lovedt Xem bài viết
                      Mạch có thể dùng 1 con thu hồng ngoại tín hiệu đưa vào chân clock (14) của 4017,chân 13 nối âm,sử dụng điều khiển 3 số của quạt thì các bạn nối chân 15 vào chân số 10 (Q4),khi đếm đến chân này thì mạch tự reset về ban đầu.Sử dụng các chân từ Q1-Q3 đề đk quạt,chân Q0 bỏ trống là số 0 của quạt ở chế độ dừng.Mạch này mình làm thêm hiển thị trên 7 đoạn rồi,các bạn thay MOC3021 cho relay mạch sẽ gọn hơn!
                      cái này bạn ấy hỏi về ic chức năng 2249. cái thu hồng ngoại đa năng như bác có mà nhiễu chết ah. nào nhiễu hồng ngoại từ chuột đèn neon, tới bếp gaz, bật lửa hay những thứ phát hồng ngoại khác. bjo có ai dùng vậy đâu. lắp thêm con 2249 có 5k mà hiệu quả dc tới 10 kênh.
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

mạch này thì không hiệu quả bằng PT2249 nhưng con thu hồng ngoại 3 chân đâu nhiễu như bạn nói dữ vậy,nói như bạn chắc tivi sử dụng con này nhảy loạn lên quá.
                        mail:dqnam952@gmail.com

Comment

mạch này thì không hiệu quả bằng PT2249 nhưng con thu hồng ngoại 3 chân đâu nhiễu như bạn nói dữ vậy,nói như bạn chắc tivi sử dụng con này nhảy loạn lên quá.
                          vấn đề nhiễu mà bác thuận nói là mạch thu ko có giải mã,tức là dùng bất kì remote hồng ngoại nào cũng có thể điều khiển đc,nên nó hay bị nhiễu bởi đèn huỳnh quang,ánh sáng mạnh...
                          Gmail:

Comment

oái. mình ko có nói cái mắt thu 3 chân bị nhiễu. mà mình nói thu hồng ngoại ko có mã hóa nó sẽ bị nhiễu. bạn có thấy cái tvi nào dùng 4017 để thu chưa? tvi dùng vi đk hay ic chuyên dụng bạn nhé. mỗi nút trên remot ti vi đều có 1 mã riêng. bạn nên tìm hiểu kĩ về IR nhé.^^
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

hi, cặp thu phát 2248-2249 thì hoạt động tốt rồi, nhưng mình ko bít làm sao để các ngỏ ra của 2249 giữ nguyên trạng thái cả khi ở mức 0 và 1, thế thì bấm ở ĐKTX phát => quạt quay. nhả ra> tắt, thế ngồi bấm cả ngày ak, hix, có tham khảo là dùng mạch lật của 4013 nhưng mơ hồ quá nên mới nghỉ dùng 4017 quen thuộc hơn, dù sao cũng cảm ơn tất cả, tốt cho mình và những bạn nào có xem qua trang này củng hi vọng giúp ích dc cho họ
                              đôi chút. hi

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
                                [ATTACH=CONFIG]34979[/ATTACH]
                                các bạn xem rồi cho mình bít ý kiến nha
                                Cái mạch này phải có con 555 nhận tín hiệu điều khiển từ xa và tạo xung lock vào chân số 14...còn các đầu ra của 4017 thì phải qua 2 con transito rồi mới vào relay.
                                [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dt Tìm hiểu thêm về thanh_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X