Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help] mạch đèn led sử dụng 4017 hiển thị led 7 thanh!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help] mạch đèn led sử dụng 4017 hiển thị led 7 thanh!

em mới vẽ xong cái mạch này.nhưng ko hiểu sao khi mô phỏng thì con 193 chỉ đếm khi Q0 của 4017 ở mức cao,khi bắt đầu chạy thì nó đếm liên tục 1 và 2.
    trong mạch em dung 74ls32 làm cổng or,khi dùng 4 cổng của con IC 1 thì mạch làm việc như trên em đã nói,nhưng khi thêm 1 cổng của IC2 vào(mạch cảu em 10 đầu ra mà 7432 chỉ có 4 cổng)thì led 7 thanh lại chỉ dừng ở số 2.
    em không biết mạch sai chỗ nào,các bác xem giúp em vs!
    đây là mạch cảu em!

ý của bạn là đầu ra của 4017 đang ở bit mấy thì led 7 đoạn hiển thị số tương ứng chứ gì?
    nếu là vậy thì cần gì con U2 và mấy cổng OR, hoặc là bỏ mấy cổng OR đi và nối chân up (chân 5) U2 với chân CLK (chân 14) của 4017
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

thank bác!vậy mà em ko nghĩ ra,mạch đã chạy

nhưng tại sao cái mạch trên lại bị lỗi như vậy?

Comment

Nguyên văn bởi tititaka Xem bài viết
        thank bác!vậy mà em ko nghĩ ra,mạch đã chạy

nhưng tại sao cái mạch trên lại bị lỗi như vậy?
        các đầu ra cổng OR nối với nhau đâu có đc,khi cổng này ra mức cao thì đầu ra các cổng khác chạm nguồn 5v rồi,bạn phải cho các đầu ra qua diot rồi mới nối chung với nhau.Nhưng có sửa sao thì cũng phí mấy cổng OR.
        Gmail:

Comment

nối như bác nói,mạch đã chạy ok
          nhưng khi em nhấn dừng thì led đứng in -->ok nhưng khổ lỗi 555 vẫn phát xung và 193 vẫn cứ đếm :d
          .em đành làm cái công tắc nối từ chân 3 của 555 ra chân 14 của 4017,h mạch đã ok,(ai e gửi mạch lên,h đang ngồi máy khác ko có)
          nhưng là bt KTS mà ko có mấy con logic trông ko hay cho lắm
          mà nếu dùng mấy cổng or của em và nối thêm diode cho nói như bác nói thì chắc cũng ko chạy thì khi đó chân 5 của 193 luôn luôn ở mức cao chứ có chuyển trạng thái đâu,vậy thì nó cũng có đếm đc đâu,bác có cách nào ko?

Comment

Nguyên văn bởi tititaka Xem bài viết
            nối như bác nói,mạch đã chạy ok
            nhưng khi em nhấn dừng thì led đứng in -->ok nhưng khổ lỗi 555 vẫn phát xung và 193 vẫn cứ đếm :d
            .em đành làm cái công tắc nối từ chân 3 của 555 ra chân 14 của 4017,h mạch đã ok,(ai e gửi mạch lên,h đang ngồi máy khác ko có)
            nhưng là bt KTS mà ko có mấy con logic trông ko hay cho lắm
            mà nếu dùng mấy cổng or của em và nối thêm diode cho nói như bác nói thì chắc cũng ko chạy thì khi đó chân 5 của 193 luôn luôn ở mức cao chứ có chuyển trạng thái đâu,vậy thì nó cũng có đếm đc đâu,bác có cách nào ko?
            bạn post cái file mô phỏng lên đây luôn đi!
            - bạn nói bạn nhấn dừng thì bạn nhấn chỗ nào nhỉ? có phải cái công tắc chỗ 4017 ko? nếu phải thì cần gì gắn công tắc ở đó,gắn từ chân 3 555 qua 14 4017 kìa,khi ngắt công tắc thì ko có xung cấp cho 4017 => mạch ko đếm.
            - chân 5 nếu muốn có logic thấp thì mắc một con trở 10k xuống mass.
            - vậy bạn có thể nói rõ cái ứng dụng mà bạn đang làm ko,cụ thể mạch sẽ chạy như thế nào,còn mạch số mà ko có mấy em logic thì ko hay nhưng gắn cho có tác dụng và thực tiễn tí,gắn mà ko có tác dụng thì phí.Mạch sẽ ko chuyên nghiệp đâu,hỳ hỳ.
            Gmail:

Comment

dem vong.rar
              mạch của em là đêms vòng từ 0-9 và hiện thị lên led 7 thanh

Comment

Về tác giả

Collapse

tititaka Tìm hiểu thêm về tititaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...