Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình về PT2249A và IC 4017 với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình về PT2249A và IC 4017 với

Hiện mình đang làm đồ án nhưng bị bí phần này. Như tất cả chúng ta đều bit thì con PT2249A là 1 IC dùng trong mạch thu phát hồng ngoại cùng với PT2248.
    Nhưng mình có điều mún hỏi:
    1) Các ngõ ra của PT2249A có tạo ra xung ko? có đủ dòng để kích cho 4017 hoạt động ko?
    2) Mạch thu của mình gồm 2 phần là mạch thu PT2249A và mạch ứng dụng dùng IC4017 để thay đổi độ sáng đèn, dùng 2 nguồn riêng biệt nhau (cùng là 6V)
    và liên kết duy nhất của 2 mạch này là 1 bus đi từ 1 ngõ ra đi từ PT2249 đến ngõ vào CLK của IC 4017. Liệu có cần nối GND và Vcc của 2 mạch này với nhau ko? Vì khi ko gắn j ngoài bus kể trên thì mạch rất nhiễu, IC 4017 chạy loạn xạ
    3) Mong các bạn giúp mình giải quyết mạch này với, làm hoài mà nó ko chạy

Click image for larger version

Name:	khohiu.jpg
Views:	1
Size:	45.8 KB
ID:	1410967
    Blog hỗ trợ lập trình C

Nguyên văn bởi RedTailsMan7 Xem bài viết
    Hiện mình đang làm đồ án nhưng bị bí phần này. Như tất cả chúng ta đều bit thì con PT2249A là 1 IC dùng trong mạch thu phát hồng ngoại cùng với PT2248.
    Nhưng mình có điều mún hỏi:
    1) Các ngõ ra của PT2249A có tạo ra xung ko? có đủ dòng để kích cho 4017 hoạt động ko?
    2) Mạch thu của mình gồm 2 phần là mạch thu PT2249A và mạch ứng dụng dùng IC4017 để thay đổi độ sáng đèn, dùng 2 nguồn riêng biệt nhau (cùng là 6V)
    và liên kết duy nhất của 2 mạch này là 1 bus đi từ 1 ngõ ra đi từ PT2249 đến ngõ vào CLK của IC 4017. Liệu có cần nối GND và Vcc của 2 mạch này với nhau ko? Vì khi ko gắn j ngoài bus kể trên thì mạch rất nhiễu, IC 4017 chạy loạn xạ
    3) Mong các bạn giúp mình giải quyết mạch này với, làm hoài mà nó ko chạy

[ATTACH=CONFIG]35522[/ATTACH]
    ít nhất bạn cũng phải nối chung GND để tạo được mức logic chứ . Làm được cái mạch thế rồi mà cái kiến thức lớp 1 thì bỏ ! Bó tay luôn . ( kỹ sư thời nay toàn nghĩ những cái siêu )

--- PT2249A đầu nào cũng ra xung hết ... từ H1 - H5 ( xung giữ ) .... khi bấm điều khiển đầu ra có tín hiệu ( mức cao )... giữ tay nút điều khiển ( mức cao) ... nhả tay nút điều khiển 160ms sau trở về ( mức thấp )
    --- SP1 - SP5 : Bấm nút ( lên cao 107ms sau đó xuống thấp )

--- để tạo sự thay đổi logic và an toàn ... mắc 1 trở 10k + tụ 104 song song từ chân 14 ( chân CLK) của CD4017 xuống GND .... ( cái nỳ cũng cơ bản nốt ) ( hình như trên mạch không có )
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chào anh queduong! Hiện em đã làm theo cách của anh ròi, và cũng có 1 vài tiến bộ là 4017 đã nhận đc xung. nhưng cho em hỏi:
      1) Em ráp mạch như hình của em và thêm vài dữ liệu của anh thì đèn ko sáng. Sau khi tháo vài jump thì phát hiện rằng các điện trở của em có chân cuối chạm nhau thì đèn ko sáng đc. tháo ra để ko cùng chân đầu của LED thì đèn lại sáng
      2) Em thay các con điện trở băng các LED thì xảy ra hiện tượng là khi 4017 nhận đc xung thì LED ở Q0 vẫn sáng và LED ở Q1 nháy 1 cái thoi. Theo lý thuyết thì đáng lẽ Q0 tắt đi và Q1 sẽ sáng.
      Mong anh giúp đỡ, em còn kém trong lĩnh vực này quá! Cảm ơn anh nhiều!
      Blog hỗ trợ lập trình C

Comment

Em đã sửa lại 1 chút là mang con tụ 104 và con r 10k qua chân 13 thì mạch đã chạy đc. nhưng mới chỉ dùng đc các cổng SP của PT2249A thoi, cổng HP thì ko tạo ra xung liên tục đc, cũng phải nhấn nhiều lần thì LED mới nhảy liên tục từ Q0 trở đi
        Blog hỗ trợ lập trình C

Comment

Nguyên văn bởi RedTailsMan7 Xem bài viết
          Em đã sửa lại 1 chút là mang con tụ 104 và con r 10k qua chân 13 thì mạch đã chạy đc. nhưng mới chỉ dùng đc các cổng SP của PT2249A thoi, cổng HP thì ko tạo ra xung liên tục đc, cũng phải nhấn nhiều lần thì LED mới nhảy liên tục từ Q0 trở đi
          mình chỉ nói 1 vài ý cơ bản để tạo logic với xung thôi ... còn cái mạch của bạn thiết kế ... thật là chán ....!!! nhất là ở con CD4017 .
          Chân 13 của nó là chân enable sao không nối trực tiếp với GND ??? chân 15 là chân reset ... nếu muốn đến Qx reset thì nối trực tiếp chân Qx với cái chân reset. Nếu muốn khi có điện mạch tự reset thì nối từ chân 15 1 tụ lên VCC .
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hi, anh thông cảm, vì em mới làm đồ án thoi nên chỉ mới bit ráp mạch theo hướng hiểu của mình, chưa bit tính toán để mạch tối ưu. Mong anh hướng dẫn cho em bit là em cần phải thay đổi những gì để có đc mạch gọn và hiệu quả nhất. cảm ơn anh nhiều.
            Và em cũng có thêm 1 thắc mắc là tại sao chỉ sử dụng 3 ngõ ra của 4017 thoi (Với mạch như hình của em). Khi em gắn thêm bất kì ngõ ra nào nữa thì đèn sẽ tắt ngúm lun. Cho dù em đã giữ nguyên áp 12V và tăng dòng bằng cách gắn thêm 1 nguồn 12V song song với nguồn đầu.
            Cho em hỏi là làm sao để tăng dòng hiệu quả hơn vì cách này của em dùng rất nhiều pin
            Blog hỗ trợ lập trình C

Comment

anh queduong giúp em với, em pó tay ròi
              Blog hỗ trợ lập trình C

Comment

sao 2 mạch ko dung nguồn chung?, thế có phải đơn giản hơn ko, chân 14 bạn mắc trở 10k xuống mass,chân 15 mắc tụ 104 lên dương nguồn,và trở 10k xuống mass thì khi cấp điện nó sẽ ko nhảy loạn lên đâu. cái mạch điều khiển kiểu này mình làm cho các số của quạt, cũng sống chết với nó mấy tuần liền đấy, cũng nhờ dc mấy "kỹ sư" trong diển đàn có vấn nên chạy rồi, hihi
                Last edited by thanh_dt; 05-12-2011, 04:06.

Comment

Em kủng đang đau đầu với 4017 đây,chỉ dùng 4017 để làm kái on/off thiết bị mà vọc mải không ra,có ai chỉ giúp em nối 4017 với pt2249 để on/off thiết bị không

Comment

em cũng vậy đây.mong ai biết thì pót dùm cái so dồ hoàn chỉnh kết nối 4017 với 2249 em thanks nhiếu.

Comment

Về tác giả

Collapse

RedTailsMan7 Tìm hiểu thêm về RedTailsMan7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X