Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch giải mã Led 7 đoạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch giải mã Led 7 đoạn

Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình thiết kế một bộ mạch giải mã con led 7 đoạn dùng Cathod chung, hình như là sử dụng con ic 74LS247, nhưng mà mình tìm hoài không thấy sơ đồ của nó, nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình với, Cảm ơn các bạn rất nhiều. Thân

Dùng 74LS47 đi, có data sheet đây:
    Attached Files

Comment

oh, cảm ơn bạn nha, mà bạn có biết sơ đồ mạch của led 7 đoạn này như thế nào ko ? cho mình đc ko ?

Comment

Thực ra LED 7 đoạn này bạn cứ hiểu như là 7 con LED có chung A hoặc K.
        Tổng cộng nó có 10 chân, mỗi đầu 5 chân, chân ở giữa là chân chung (A hoặc K tuỳ loại bạn mua). Các chân còn lại được đánh số theo chiều kim đồng hồ từ a => g như hình vẽ:
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
          Thực ra LED 7 đoạn này bạn cứ hiểu như là 7 con LED có chung A hoặc K.
          Tổng cộng nó có 10 chân, mỗi đầu 5 chân, chân ở giữa là chân chung (A hoặc K tuỳ loại bạn mua). Các chân còn lại được đánh số theo chiều kim đồng hồ từ a => g như hình vẽ:
          bạn phair nói rõ ra chứ
          nếu dùng led K chung thi dùng 7448 hơac 74 248
          đê giả mã
          nếu dùng led A chung thì dùng 7447 hay 74247 c

Comment

hix, mình phải làm đồ án thuyết trình ngay đề này luôn rồi bạn ui, Thiết kế mạch giải mã led 7 đoạn sử dụng Cathod chung . Mà mình lại mới vào năm nhất, có biết gì về làm đồ án đâu, bạn nào có kinh nghiệm xin hướn dẫn mình với, mình phải bắt đầu từ đâu và phải làm những gì bây giờ ????? hix

Comment

Nguyên văn bởi phuochiep24 Xem bài viết
              hix, mình phải làm đồ án thuyết trình ngay đề này luôn rồi bạn ui, Thiết kế mạch giải mã led 7 đoạn sử dụng Cathod chung . Mà mình lại mới vào năm nhất, có biết gì về làm đồ án đâu, bạn nào có kinh nghiệm xin hướn dẫn mình với, mình phải bắt đầu từ đâu và phải làm những gì bây giờ ????? hix
              Vậy bạn đã học mô kỹ thuật số chưa? Trong cuốn Kỹ thuật số của ĐH Thanh Hoa Bắc Kinh cũng có nói đến cái mạch này, ngoài ra bạn có thể download datasheet của một số IC giải mã led 7 đoạn BCD-TO-SEVEN-SEGMENT DECODERS/DRIVERS (SN54/74LS247, SN54/74LS248,SN54/74LS249) để tham khảo.

Comment

hình như là dùng led K chung thì dùng 74HC4511 chứ nhi?

Comment

Led

Nguyên văn bởi phuochiep24 Xem bài viết
                  Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình thiết kế một bộ mạch giải mã con led 7 đoạn dùng Cathod chung, hình như là sử dụng con ic 74LS247, nhưng mà mình tìm hoài không thấy sơ đồ của nó, nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình với, Cảm ơn các bạn rất nhiều. Thân
                  Bạn ó thể tham khảo ở đây nè.nói cũng rỗ lắm có cả sơ đồ.bạn năm đầu mà phải lam đồ án thì mệt rùi.chắc học môn kĩ thuật số rồi chứ
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=5247
                  http://hauionline.com/showthread.php?t=29394
                  NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

tim kiem cao thu

Hi!tat ca cac bac nhe.va bay gio em lam phien cac bac day.bac nao co the thog ke cho em tat ca cac lenh cua C lein quan den lap trinh vdk<pic,avr,8051....>em doc mai ma quay di quan lai chi co vai lenh nhg khi bat dau ung dung vao lap trinh thi khong lam duoc.kho the chu.cac bac giup em voi nhe.

Thanks cac pac !!!

Comment

ban nao minh gium .ma led 7 thanh . ho gium minh voi mih moi hoc chu biet ..
                      |

Comment

Nguyên văn bởi thanh Xem bài viết
                        ban nao minh gium .ma led 7 thanh . ho gium minh voi mih moi hoc chu biet ..
                        Trùi! Đọc một lúc mình vẫn chưa hiểu câu hỏi, do bạn viết không dấu. Khó quá.
                        Có phải là mã led 7 thanh không?
                        Bạn đọc cấu tạo của led 7 thanh đã. Sau đó vẽ hình số 8 ra, lập mã được ngay thôi mà.
                        Học đến bao giờ mới thành tài?

Comment

[QUOTE=tieuhoangde;211201]Hi!tat ca cac bac nhe.va bay gio em lam phien cac bac day.bac nao co the thog ke cho em tat ca cac lenh cua C lein quan den lap trinh vdk<pic,avr,8051....>em doc mai ma quay di quan lai chi co vai lenh nhg khi bat dau ung dung vao lap trinh thi khong lam duoc.kho the chu.cac bac giup em voi nhe.

Lệnh thì cũng chỉ có vài lệnh đó thôi. Mình học cả c và asm cũng không thể thuộc nổi hết lệnh
                          Nhưng mà khi nào mình viết một cái ứng dụng nào là mình lại nhớ ra lệnh đó, hoặc biết tìm nó nhanh nhất ở đâu.
                          Do vậy, khi học bạn nên viết bài lập trình từ dễ đến khó luôn đừng lao đầu vào học thuộc tập lệnh,sẽ nổ đầu đấy.
                          Lần đầu thì hơi rối nhưng lần sau thì đã khác rồi.
                          Học đến bao giờ mới thành tài?

Comment

co ban nao biet mach tao so ngau nhien theo thoi gian chi mih voi mih cam on nhieu?

Comment

Ai giúp em vấn đề này cái nha!!!!!!!!!

Làm sao để Led đếm từ 0 đến 6 rồi reset về 0 luôn? Giải thích dùm em nha??????
                              Dùng Led Anod chung, IC 74LS47 va con IC74LS90
                              Last edited by onlyloveym1n; 04-01-2010, 23:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

phuochiep24 Tìm hiểu thêm về phuochiep24

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X