Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch so sánh điện áp cân bằng để điều khiển sử dụng mạch cầu cân bằng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về mạch so sánh điện áp cân bằng để điều khiển sử dụng mạch cầu cân bằng

Chào cả nhà !
    Em có đang làm 1 mạch sử dụng cầu cân bằng và con TL071 để tạo ra tín hiệu điều khiển cho peltier ( thiết bị bơm nhiệt )(như hình đính kèm . em thay peltier bằng 1 động cơ DC 12V) .
    Em dùng 1 thermistor để lấy nhiệt độ môi trường ( em dùng con MF58 : ở 25*C thì trở của nó là 47k ) nên em thiết kế một cầu cân bằng ở 47k . khi bị lệch khỏi nhiệt độ đã set thì cầu mất cân bằng và có tín hiệu điều khiển được xuất ra ở chân out của TL071 .
    Em đang vướng phải 1 khó khăn là khi chuyển mạch để tạo tín hiệu đảo chiều bơm nhiệt cho peltier ( tức là khi nhiệt độ cao hơn 25*C thì peltier bơm nhiệt ra ngoài , còn thấp hơn 25*C thì peltier gia nhiệt vào trong (peltier sử dụng để tản nhiệt cho 1 thiết bị khác)) .
    Lúc đầu em có sử dụng 1diode để cho dòng điều khiển chạy theo ý mình khi chân out của TL071 chuyển tử áp dương sang âm khi thermistor bị biến đổi điện trở theo nhiệt độ (>25*C thì chân out cho ra áp dương (điện trở của thermistor <47k) , <25*C thì chân out cho ra áp âm (trở của thermistor >47k) ) thì do diode có dòng rò , nên khi áp ra trên chân out là dương , đáng lẽ chỉ nhánh trên được hoạt động , nhưng cả 2 nhánh cùng hoạt động khi dùng diode , còn khi áp chân out ra là âm thì chỉ nhánh dưới hoạt động và nhánh trên không hoạt động là đúng rồi .
    Sau đó , em có chuyển sang dùng chuyển mạch quang để làm chuyển mạch cho chính xác , thì vẫn bị như thế . cả 2 nhánh đều hoạt động khi có áp dương.
    Em muốn có thể điều khiển : Khi có áp dương thì chỉ motor trên nhánh darlington npn trên được hoạt động , khi có áp âm thì chỉ motor trên nhánh darlington pnp dưới được hoạt động . Mong các cao nhân , các tiền bối đi trước giúp đỡ . Em mới nhập môn nên mong mọi người chỉ bảo .
    Tks all !!!
    Mạch mô phỏng :
    Click image for larger version

Name:	machmophong.jpg
Views:	1
Size:	108.5 KB
ID:	1416703
    Attached Files
    Last edited by AcidBurn; 14-04-2013, 17:22.

Có thánh nào đi qua hiển linh giúp em với . Ngồi ngâm mà đau đầu với nó quá

Comment

Bạn cắm thử trên test board xem thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi trieunguyen Xem bài viết
        Bạn cắm thử trên test board xem thế nào.
        Mô phỏng chạy không đúng mà bạn , cắm trên testboard thì khó ktra hơn . em chỉ có mỗi 1 con peltier thôi . Nó đắt lắm , cháy cái thì em toi mất nửa tháng ăn . hihi

Comment

ban xem lại chổ này nha.R1-R2 VÀ RT1-R3. theo mình suy luận :R1-R2 tạo mạch phân áp chuẩn tai chân 2 U1=6v
          còn RT1-R3 thì =v? RT1 là lại nhiệt trở âm hay dương?

Comment

Về tác giả

Collapse

AcidBurn Tìm hiểu thêm về AcidBurn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X