Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm cách nào loại bỏ nhiễu cho mạch điện khi đề xe gắn máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhnguyen0 Xem bài viết
    hehe, coi bộ vấn đề này cũng làm đau đầu nhiều anh em muốn chế biến thêm cho cái xe máy của mình ấy nhỉ,

-mình muốn nói sơ qua nhiễu tác động vào mạch có 2 loại thế này.
    1. lúc bạn đề máy, động cơ đề hoạt động, động cờ này gây ra các xung nhiễu tác động vào các ngỏ vào của VDk.
    2. lúc bạn đang chạy xe, thì bộ xạc nạp điện cho bình, thì lúc đó mạch điện của bạn khi nối với bình sẽ có dòng tăng lên khoảng 10mA so với lúc xe chưa nổ máy và chạy.

đó là nguyên nhân đấy bạn à.
    Theo mình thì nguyên nhân vẫn còn vô vàn,mình đã thử cách ly Acqui chỉ để nuôi MCU.Mình phát hiện nếu đặt ắc quy trong hộc xe thì mạch MCU vẫn bị Reset,nhưng nếu kéo Ắc Quy ra xa khỏi cái hộc thì hiện tượng nhiễu giảm rõ rệt và gần như không có,như vậy là nhiễu nó còn "ám" vô cả cái bình Ắc Quy.Đúng là chỉ có đi đêm mới có ngày gặp ma,mình đã chuyển sang dùng PIC 16F877 nhưng ai dè nó còn nhiễu nặng hơn. Đến là phát ốm với mấy cái vụ này.
    Hồi trước có nghe 1 ông thầy giáo làm cái máy khoan gì đó cho 1 cái nhà máy điều khiển bằng 8951.Chạy được 1 chút là treo hoặc Reset,khắc phục đủ trò từ các loại tụ cho đến cuộn dây lọc trên lọc dưới,kết quả nhiễu vẫn là nhiễu.Lâu rồi không thấy tin tức của người thầy này,chắc đổ bệnh vì cái máy đó cũng nên.

email:
    Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
      Theo mình thì nguyên nhân vẫn còn vô vàn,mình đã thử cách ly Acqui chỉ để nuôi MCU.Mình phát hiện nếu đặt ắc quy trong hộc xe thì mạch MCU vẫn bị Reset,nhưng nếu kéo Ắc Quy ra xa khỏi cái hộc thì hiện tượng nhiễu giảm rõ rệt và gần như không có,như vậy là nhiễu nó còn "ám" vô cả cái bình Ắc Quy.Đúng là chỉ có đi đêm mới có ngày gặp ma,mình đã chuyển sang dùng PIC 16F877 nhưng ai dè nó còn nhiễu nặng hơn. Đến là phát ốm với mấy cái vụ này.
      Hồi trước có nghe 1 ông thầy giáo làm cái máy khoan gì đó cho 1 cái nhà máy điều khiển bằng 8951.Chạy được 1 chút là treo hoặc Reset,khắc phục đủ trò từ các loại tụ cho đến cuộn dây lọc trên lọc dưới,kết quả nhiễu vẫn là nhiễu.Lâu rồi không thấy tin tức của người thầy này,chắc đổ bệnh vì cái máy đó cũng nên.

hehe, thế mới có cái loại hàng cả ngàn đô, còn có cái có mấy trăm ngàn đồng bạn nhỉ, con PIC cg nhiễu à bạn ơi, mình cùng làm với con PIC nè. chắc tại mình chưa đủ trình độ để xử lý nhiễu, chứ mình thấy mấy cái chống trộm nó bán ngoài chợ, mình chỉ mang xe đến cho nó ráp ý, có nhiễu gì đâu, chạy ngon lành, thấy mà phát thèm.....

Comment

hehe, thế mới có cái loại hàng cả ngàn đô, còn có cái có mấy trăm ngàn đồng bạn nhỉ, con PIC cg nhiễu à bạn ơi, mình cùng làm với con PIC nè. chắc tại mình chưa đủ trình độ để xử lý nhiễu, chứ mình thấy mấy cái chống trộm nó bán ngoài chợ, mình chỉ mang xe đến cho nó ráp ý, có nhiễu gì đâu, chạy ngon lành, thấy mà phát thèm.....
        Ẹc,nói tới nói lui nãy giờ mà bác cứ đem cái mạch chống trộm ra soi mần chi vậy,tui cũng bổ ngang bổ dọc cái mạch chống trộm cho xe máy rồi,và nói chung là mạch điện trên xe máy thì tui cũng làm đã nhiều,cái gì ráp cũng chạy hết từ Analog cho tới Digital. Nhưng cứ đụng tới MCU là rách cả việc,thế mới quái chứ.

email:

Comment

chào mọi người: mình có 1 vấn đề thắc mắc, mong mọi người giải đáp giúp

hiện tại mình đã làm xong mạch báo động điều khiển từ xa cho xe máy bằng sóng vô tuyến( mạch điện có kèm theo hình), mạch hoàn chình mình gắn trực tiếp vào bình acquy của xe máy, các chức năng thì hoạt động tốt theo ý muốn-, nhưng có 1 vấn đề đang làm mình đau đầu chưa có hướng giải quyết đó là : khi đề máy thì lâu lâu (không thường xuyên lắm) mạch lại bị nhiễu bời động cơ quay khi đề (các hiện tượng bị nhiễu: đèn xi nhan tự sáng, còi báo động tự kêu...)

vậy ai có cách nào khắc phục giúp mình hiện tượng trên, xin chỉ giáo với ạ.

mình chân thành cảm ơn.:

Uploaded with ImageShack.us
          Mạch của bạn không thấy chia ra digital và analog ground cho nên nhiễu có thể đi từ bên động cơ (analog) vào digital circuit qua ground. Theo căn bản về nhiễu thì phải làm sao cho đường trở về của analog circuit đi thẳng xuống common ground (A/D và D/A thường có 2 ground, digital và analog, cho nên đây là chỗ để 2 ground gặp nhau). Khi layout, phải chia khu và tránh tuyệt đối vấn đề signal của khu này chạy ngang qua khu kia (isolation).

Một điểm nữa mà có thể là nguyên do của trình trạng mà bạn đang gặp là "ground bounce". Khi động cơ xoay chuyển thì có thể rút rất nhiều điện. Nếu ground của hệ thống động cơ chạy ngang qua controller circuit nó có thể làm rung ground của controller mà làm hỗn loạn. Bạn nên dùng đường ground (trở về) riêng cho động cơ rồi nối thẳng tới bình điện.

Vài ý kiến nho nhỏ, chúc bạn may mắn chữa khỏi bệnh trục trặc này.
          Chúc một ngày vui vẻ
          Tony
          email : dientu_vip@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi tonyvandinh Xem bài viết
            Mạch của bạn không thấy chia ra digital và analog ground cho nên nhiễu có thể đi từ bên động cơ (analog) vào digital circuit qua ground. Theo căn bản về nhiễu thì phải làm sao cho đường trở về của analog circuit đi thẳng xuống common ground (A/D và D/A thường có 2 ground, digital và analog, cho nên đây là chỗ để 2 ground gặp nhau). Khi layout, phải chia khu và tránh tuyệt đối vấn đề signal của khu này chạy ngang qua khu kia (isolation).

Một điểm nữa mà có thể là nguyên do của trình trạng mà bạn đang gặp là "ground bounce". Khi động cơ xoay chuyển thì có thể rút rất nhiều điện. Nếu ground của hệ thống động cơ chạy ngang qua controller circuit nó có thể làm rung ground của controller mà làm hỗn loạn. Bạn nên dùng đường ground (trở về) riêng cho động cơ rồi nối thẳng tới bình điện.

Vài ý kiến nho nhỏ, chúc bạn may mắn chữa khỏi bệnh trục trặc này.
            cảm ơn anh đã góp ý.

Comment

Quên cái vụ MCU trên xe máy đi bác ơi,trừ khi bác chịu bỏ ra > 50$ để tậu 1 bộ nguồn Isulated của hãng astec

email:

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
                Quên cái vụ MCU trên xe máy đi bác ơi,trừ khi bác chịu bỏ ra > 50$ để tậu 1 bộ nguồn Isulated của hãng astec
                hehehe-lam 1 thang dc co 6-7 triệu làm gi có đủ tiền mua bộ nguồn
                Isulated của hãng astec hở pác

Comment

hehehe-lam 1 thang dc co 6-7 triệu làm gi có đủ tiền mua bộ nguồn
                  Isulated của hãng astec hở pác
                  Giời ạh,chịu bóp mồm bóp miệng đầu tư thì đã làm sao,các bác mỗi tháng đầu tư cho e út chắc bằng mấy cái bộ nguồn Astec chứ chẳng chơi!!!

email:

Comment

cái này em cũng chịu .Em còn đang vướng vào mấy cái máy sản xuất dùng mạch điều khiển cũng đang nhiễu loạn nên nè.Bác nào có kinh nghiêm chống nhiễu trong máy công nghiệp không chỉ em với.Thanks!

Comment

Hi Tuankorg,

Mình chuyên thiết kế mạch dùng cho viễn thông, công nghiệp và tự động hóa.
                      Chuyên sửa các thiết bị dùng trong công nghiệp, thích nghiên cứu và dùng vi xử lý cho công nghiệp (ko thích dùng PLC, nhưng thik tháo PLC ). Nếu được thì rất vui được cộng tác với bạn. Hãy phone hoặc email cho mình nếu có thể. Mình sẽ giúp bạn, với tinh thần cộng tác và học hỏi lẫn nhau.
                      phone mình : 0909536696 (Trần Hoàng Vi)
                      email : vi.tran@lead.com.vn
                      website : www.lead.com.vn/home
                      blog : www.vinee-service.blogspot.com / http://www.day-nghe-dien-tu.blogspot.com
                      Email :
                      Website :
                      Blog :
                      HP: 0909536696 (Vi)

Comment

Nguyên văn bởi tuankorg Xem bài viết
                        cái này em cũng chịu .Em còn đang vướng vào mấy cái máy sản xuất dùng mạch điều khiển cũng đang nhiễu loạn nên nè.Bác nào có kinh nghiêm chống nhiễu trong máy công nghiệp không chỉ em với.Thanks!
                        Trên mạng youtube.com hướng dẫn khá nhiều các mạch điện DC-DC converter,đây là các mạch điện chống nhiễu tốt,họ làm thực nghiệm và cho mình coi dạng sóng qua osciloscope luôn,hơi bị hay đó các bác,cứ vô youtube rồi gõ DC DC converter là có cả đống.
                        Theo kinh nghiệm xương cốt của tui thì dòng 89s52 chịu nhiễu tốt trên đường dây hơn họ PIC nhưng nó chịu nhiễu xạ cao tần kém hơn,nếu để 1 mạch dùng 89s52 và 1 mạch dùng PIC 16F877A ở gần động cơ nổ thì e AT lâu lâu bị điên => Nếu bác nào dùng mạch trong môi trường công nghiệp thì nên dùng PIC và phải đi kèm 1 bộ nguồn tốt,còn dùng cho dân dụng thông thường thì cứ đè cô nàng AT89s52 ra mà xả láng.

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhnguyen0 Tìm hiểu thêm về thanhnguyen0

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X