Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên Lý Hoạt Động Adapter Laptop ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên Lý Hoạt Động Adapter Laptop ???

Có anh chị nào hiểu cái nguyên lý hoạt động của adapter laptop không ? chỉ em với.
    Có sơ đồ càng tốt. Trong đó nó có cục biến áp sao tới 5 chân vào lận. Như vậy nghĩa là sao.
    Mong các anh chị giúp, em đang cần hiểu nó để sửa cục của em ở nhà.
    Cảm ơn anh chị nhiều.

Sẵn cho em xin vài sơ đồ mạch adapter luôn. cái nào cũng được.

Có ai giúp em với!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi phiende Xem bài viết
      Có anh chị nào hiểu cái nguyên lý hoạt động của adapter laptop không ? chỉ em với.
      Có sơ đồ càng tốt. Trong đó nó có cục biến áp sao tới 5 chân vào lận. Như vậy nghĩa là sao.
      Mong các anh chị giúp, em đang cần hiểu nó để sửa cục của em ở nhà.
      Cảm ơn anh chị nhiều.

Sẵn cho em xin vài sơ đồ mạch adapter luôn. cái nào cũng được.
      Adapter laptop phần lớn rất nhỏ gọn và hoạt động theo nguyên lý switching. Còn tại sao lại dùng switching là do có 3 ưu điểm chính cần kể ra : nhỏ gọn, đáp ứng nhanh, hiệu suất khá.
      Biến áp loại này thường rất nhỏ gọn, dùng lõi Ferit, chạy tần số cao và thường gồm 3 cuộn nên có thể là 5 chân ra hoặc 6 chân ra.
      Việc bạn mong muốn được tìm hiểu để tự sửa thì mình xin can , đem lại chổ nào sửa điện tử mà nhờ họ làm (cũng không mắc lắm đâu) hoặc mua một cái mới. Bởi vì loại này xét về lý thuyết thì mới nghe qua có vẻ cũng đến nổi nhưng thực tế thì... người trong nghề nếu không chuyên về em nó còn méo mặt đấy

Comment

À, quên nữa, có thể tham khảo thêm : http://en.wikipedia.org/wiki/Switched-mode_power_supply
        Và đây là một vài mạch tham khảo :
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
          À, quên nữa, có thể tham khảo thêm : Switched-mode power supply - Wikipedia, the free encyclopedia
          Và đây là một vài mạch tham khảo :
          đại ca ơi hình nhỏ quá cho cái to hơn đc không em sắp lòi hêt mắt rồi !

Comment

Hjx. Không thể xem rõ cái hình của bác Co_pro. Mong bác up cái hình khác to to lên 1 chút. Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

phiende Tìm hiểu thêm về phiende

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X