Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên nhân opamp so sánh không đúng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên nhân opamp so sánh không đúng?

mình gặp khó khăn trong việc chỉnh opamp, khi dùng opamp làm mạch so sánh thì điện áp lối ra của nó không đúng mức 0 và vcc, đôi khi không hiểu sao cái opamp không so sánh được luôn, V- lớn hơn hay bé hơn V+ thì điện áp lối ra luôn ở mức cao

Bạn post mạch của bạn lên xem nào, mình chưa bao giờ gặp trường hợp này cả, trước làm cái chuyển xung sine thành xung vuông dùng opam để so sánh thấy chạy ngon phết

Comment

Chắc bạn lại dùng 741 chứ gì ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Chắc bạn lại dùng 741 chứ gì ?
        Bác duong_act cho e hỏi thế nên dùng ic họ opamp nào để cho độ chính xác tốt nhất

Comment

Nguyên văn bởi chitam2603 Xem bài viết
          khi dùng opamp làm mạch so sánh thì điện áp lối ra của nó không đúng mức 0 và vcc...
          Cái đó được gọi là điện áp dư (Ud) của Opamp, tùy loại mà Ud có giá trị cỡ 1 đến 2V. Mỗi Opamp có 2 ngưỡng Ud là Ud dưới (cách mức 0 bao nhiêu) và Ud trên (cách Vcc bao nhiêu), hai giá trị này có thể khác nhau. Khi làm mạch so sánh ta thường cố định điện áp ở một đầu vào (ổn áp), đầu vào kia nên có một phần hồi tiếp dương để trạng thái đầu ra được ổn định. Mình chỉ nhớ có vậy thôi, mong là nó có ích với bạn !
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
            Bác duong_act cho e hỏi thế nên dùng ic họ opamp nào để cho độ chính xác tốt nhất
            Tốt ở đây nó nhiều chỉ tiêu lắm như dòng, áp, tốc độ, sai số...
            Trừ 741 ra thì hầu như các loại Op-Amp mình gặp đều so sánh cho ra 0-1 rõ ràng chứ ko như cái thằng 741 ( 2 - 5V).
            Nếu yêu cầu chỉ để rõ ràng 0 -1 thì có 358(LM358,,,,) , 324 (LM324,LA6324...) ,TL082,TL084,TL072,JRC4558(LM...),JRC4560(LM..),JR C4562(LM..) tuy nhiên để đáp ứng tốc độ cao hơn, nhạy hơn thì LM358,TL082,TL084.

Comment

Để tránh tình trạng bị offset không xuống được mức 0 khi cấp V- = 0 thì bạn nên tạo ra một nguồn khoảng -0.4-> -0.1V vào chân V- .
              Cách tạo ra nguồn âm này đơn giản là sử dụng một Schottky Diode mắt từ GND -> GND_OAMP, nhớ mắt thêm vài cái tụ phân cực nữa là ta có GND_OAMP khoảng -0.2V đấy . Nhớ là Schottky diode nhé, vì diode thường thì sẽ không được -0.2V đâu.
              The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                Các bác cho em hỏi tý về con LM393, em định dùng nó để lắp mạch so sánh với điện áp đầu vào ở khoảng 0.3V-0.4V. Vấn đề tạo vref ở khoảng đó em nghĩ ko thành vấn đề, muốn hỏi các bác rành về OpAmp là con LM393 có thể sử dụng cho việc này ko? Điện áp tối thiểu đưa vào so sánh mà IC có khả năng hoạt động tốt của nó là bao nhiêu V? Em đọc cái datasheet mà vì toàn thuật ngữ nên dich rồi mà cũng chả hiểu lắm.

Nếu ở mức điện áp vào so sánh thấp như thế thì có thể dùng con Comparators nào tốt hơn 393
                Bác dùng 1 nửa khuyếch đại điện áp đấy rồi 1 nửa so sánh chắc khả thi hơn :P
                Thất nghiệp :(

Comment

Đại ca ơi cho em hỏi được không? Dùng con opam nào để chuyển sóng sine thành sóng vuông biên độ 0 - 5v zậy?Và điểm chuyển trạng thái là điểm giao cắt giữa sóng sine và trục hoành.Đại ca giúp e với.Cho e mạch thì càng tốt.Thanks đại ca trước nha.
                  Last edited by hg9x; 19-04-2011, 10:46.

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
                    Bạn post mạch của bạn lên xem nào, mình chưa bao giờ gặp trường hợp này cả, trước làm cái chuyển xung sine thành xung vuông dùng opam để so sánh thấy chạy ngon phết
                    Đại ca ơi cho em hỏi được không? Dùng con opam nào để chuyển sóng sine thành sóng vuông biên độ 0 5v zậy?Và điểm chuyển trạng thái là điểm giao cắt giữa sóng sine và trục hoành.Đại ca giúp e với.Cho e mạch thì càng tốt.Thanks đại ca trước nha.

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                      Bác dùng 1 nửa khuyếch đại điện áp đấy rồi 1 nửa so sánh chắc khả thi hơn :P
                      các bác ơi cho em hỏi. có khi nào vho Vref trong mạch so sánh bằng 0 đc ko?

Comment

chẳng có ai giúp em ak?hihix
                        em đang cần gấp lém. Ai biết thì giúp em đi.

Comment

Hầu hết các loại opam thông dụng đều có chức năng so sánh, bạn mắc 1 chân của opam xuống GND, chân kia mắc vào sóng sine, V+ nối vào 5V, V- nối vào GND, điện áp ra của bạn sẽ là xung vuông, cứ thử mô phỏng sẽ thấy !

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
                            Hầu hết các loại opam thông dụng đều có chức năng so sánh, bạn mắc 1 chân của opam xuống GND, chân kia mắc vào sóng sine, V+ nối vào 5V, V- nối vào GND, điện áp ra của bạn sẽ là xung vuông, cứ thử mô phỏng sẽ thấy !
                            nhưng em thấy thầy giáo em bảo mạch so sánh không được cho Vref nối đất vì sợ nhiễu.vậy dùng cách nào để chống nhiễu như thầy em nói vậy. Anh giúp em với. Mà anh cho em cái mô hình được ko?

Comment

sau khi so sanh,bạn nên cho qua 2 cổng NOT dùng 7414 là OK!
                              Chắc chắn đúng 100%.

Comment

Về tác giả

Collapse

chitam2603 Tìm hiểu thêm về chitam2603

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X