Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về cách dùng BJT để khuyếch đại xung cho 555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về cách dùng BJT để khuyếch đại xung cho 555

Mình đang làm mạch tạo xung dùng 555 và muốn khuyếch đại xung đó dùng BJT
    Mình vào protues mô phỏng thì ko được ( chắc sai ở đâu, dòng qua Bjt nhỏ quá, bằng dòng vào)
    đây là file mình làm trên protues, các bạn xem mình sai chỗ nào với
    mach khuyech dai xung.zip

Mới học điện tử , còn nhiều cái chưa biết, mong mọi người giúp đỡ

Trước khi mắc bạn có tính toán gì không ?

Comment

Mạch này ứng dụng gì vậy bạn. Mạch có vẻ phức tạp quá đối với 555.
      Với CS nhỏ như này mình nghĩ chỉ cần sd 1 BJT

Comment

Mình làm mạch đuổi muỗi, nhưng sợ công suất thấp quá nên muỗi không chạy( thử lắp rồi), thế nên nghĩ rằng cần tăng công suất
        Mình có tính toán tần số cho 555, vào khoảng 23khZ
        Còn cái mạch khuyech đại , mình bê nguyên từ sách ra , chưa tính gì cả( Hệ số bêta của tran trong sách là 200, còn của con Bc 183 này thì mình chưa biết, đang lên tìm trên đatasheet xem)

Thực ra mình định dùng tran C828 nhưng trong Protues ko có nên dung BC 183 tạm

Mà tiện mình hỏi luôn, Chị Hương diễn đàn mình thì nói tần số để đuổi muỗi là 25khZ, nhưng mình thử dùng công thức tính mấy mạch dùng 555 của Tây thì toàn trên 33kHZ. CHả biết tin ai, chả lẽ muỗi tây khác muỗi ta

Mới vô điên tử, hỏi nhiều câu linh tinh mong mọi người đừng cười nhé

Comment

Nguyên văn bởi havian Xem bài viết
          Mình làm mạch đuổi muỗi, nhưng sợ công suất thấp quá nên muỗi không chạy( thử lắp rồi), thế nên nghĩ rằng cần tăng công suất
          Mình có tính toán tần số cho 555, vào khoảng 23khZ
          Còn cái mạch khuyech đại , mình bê nguyên từ sách ra , chưa tính gì cả( Hệ số bêta của tran trong sách là 200, còn của con Bc 183 này thì mình chưa biết, đang lên tìm trên đatasheet xem)

Thực ra mình định dùng tran C828 nhưng trong Protues ko có nên dung BC 183 tạm

Mà tiện mình hỏi luôn, Chị Hương diễn đàn mình thì nói tần số để đuổi muỗi là 25khZ, nhưng mình thử dùng công thức tính mấy mạch dùng 555 của Tây thì toàn trên 33kHZ. CHả biết tin ai, chả lẽ muỗi tây khác muỗi ta

Mới vô điên tử, hỏi nhiều câu linh tinh mong mọi người đừng cười nhé
          Để xua đuổi được muỗi hay tiếng vo ve khó chịu của đám ruồi thì sóng siêu âm phát ra từ loa gốm phải thay đồi tần số liên tục. Nếu phát siêu âm chỉ với 1 tần số cố định thì sau một khoảng thời gian muỗi và ruồi sẽ quen, không sợ nữa. Tần số siêu âm thì mình thấy nhiều tài liệu nói nhưng thấy có hiệu quả từ 22KHz đến 40KHz, thấp hơn 22KHz thì có người nghe được tiếng rít phát ra từ loa có người thì không.

Comment

Về tác giả

Collapse

havian Tìm hiểu thêm về havian

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X