Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình con IC 7447

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bạn í chỉ nói là hiển thị thôi còn đầy đủ không thì hihi.
    Sao không dùng 74LS247 đấy cùng chân đầy đủ.
    Ở đây mình chỉ xây dựng 1 mạch đơn giản và tiết kiệm chân vi điều khiển khi dùng chân TxD và RxD để truyền dữ liệu sang chip 74164,để chíp này gửi số BCD đến cho chip 7447 hiển thị.Còn mún đầy đủ hơn nữa thì mạch phức tạp àh
    Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
    Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

cảm ơn các bạn nhiều nhé,mình xài con 74247 ,hiện rất đấy đủ

Comment

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
        cảm ơn các bạn nhiều nhé,mình xài con 74247 ,hiện rất đấy đủ
        74247 bảng trạng thái ngược hoàn toàn với 7447 tại sao bạn lại mắc được hay vậy???
        Vd nhá:
        7447: Số 1: ABCD = 1000 ---> abcdefg = HL LH HH H ==> Led7 sẽ hiển thị đúng sô 1
        còn 74247: Số 1: ABCD = 1000 ---> abcdefg = LH HL LL L ==> Led7 hiển thị chữ E ==> vậy bạn làm sao cho nó hiển thị đúng số được hay vậy , mình gà mong các bạn chỉ giúp

Comment

Bạn Tam ,
          con 7447 xài cho led 7 đoạn common anod còn
          con 74247 xài cho led 7 đoạn common cathod à !
          có cái gì nhầm lẫn rùi .

Comment

Thiếu vài nét cũng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới đâu. Hì...hỉ
            Homepage:

Comment

hơ hơ,theo tớ kiểm tra thì 7447 hay 74247 đều dùg cho led A chug hết.
              Nhân tiện cho tớ hỏi 3 chân BI/RBO,RBI,LT có chức năg gì lun hén? Đọc datasheet tAnh ko rõ lắm

Comment

À còn nữa, xài con 7447 hay 74247 các chữ cái A,B,C,D,E,F nó hiện ra j j ko à.Chẳng rõ ý đồ
                Có ai bit con giải mã BCD-TO-7SEG nào hiển thị đúg số 6 và số 9 (ko mất nét), cũg như các chữ cái ko?
                Mog đc chỉ giáo gấp gấp!
                Attached Files
                Last edited by long_kid1412; 27-07-2008, 04:02.

Comment

Nguyên văn bởi long_kid1412 Xem bài viết
                  À còn nữa, xài con 7447 hay 74247 các chữ cái A,B,C,D,E,F nó hiện ra j j ko à.Chẳng rõ ý đồ
                  Có ai bit con giải mã BCD-TO-7SEG nào hiển thị đúg số 6 và số 9 (ko mất nét), cũg như các chữ cái ko?
                  Mog đc chỉ giáo gấp gấp!
                  Thằng 7447 và 74247 chỉ hiển thị được từ 0 đến 9 thui, ko hiển thị được A, B, C, D, E, F. Muốn hiển thị số 6 và số 9 cho đẹp thì dùng 74247. Sơ đồ chân của 7447 và 74247 là như nhau nên bạn chỉ việc tháo con 7447 ra thay vào 74247 là ok, ko cần phải sửa lại mạch gì cả.

Comment

7447 khi hiển thị số 6 và số 9 thì bị mất một nét
                    dùng 74247 sẽ khắc phục được nhược điểm đó
                    còn mã bcd đưa vào cho nó hiển thị thì dùng ic có mã bcd là ok thôi!
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

OK,zậy mấy bạn bit con nào hiển thị đúg A,B,C,D,E,F ko?
                      Thứ hai nữa là các chân BI/RBO,RBI,LT của 7447/74247 có chức năg gì?

Comment

theo như mình được biết thì không có con nào hiện được đầy đủ các chữ cái đó.
                        mà bây giờ dùng lcd tiện hơn nhiều mà!?
                        các chân đó bạn xem datasheet có mà,mình nhớ không nhầm thì đó là các chân để test thử ic....
                        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                        ||
                        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

theo như mình được biết thì không có con nào hiện được đầy đủ các chữ cái đó.
                          mà bây giờ dùng lcd tiện hơn nhiều mà!?
                          LCD vừa đắt, lại không đẹp.
                          OK,zậy mấy bạn bit con nào hiển thị đúg A,B,C,D,E,F ko?
                          Thứ hai nữa là các chân BI/RBO,RBI,LT của 7447/74247 có chức năg gì?
                          Bạn xem nhé:
                          Attached Files

Comment

Mình thấy con 74164 chỉ là con IC ghi dịch 8 bit thôi bạn ạ.Mình thấy dùng nó trong trường hợp này để điều khiển các chân chung của led 7 đoạn thôi.Nên sẽ ko ăn nhậu gì với chuyện thiếu nét đâu bạn nhỉ.
                            Mình ko dùng con 7447 lần nào nhưng mình đoán chắc chắn đó là do nhà sản xuất qui định vậy rồi.Mã hiển thị BCD trong PLC (Simen) xuất ra cũng thiếu 2 nét như bạn nói đấy.
                            Sao ko dùng phương pháp quét led cho gọn phần cứng vậy bạn?
                            Chúc may mắn.

Comment

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
                              mình đã dùng mấy con chip khac 7446 nhưng kết quả vẫn thế
                              theo minh biet thi con IC 7447 khong the viet du net so 6 va so 9 dau ban ah.cai day neu muon viet day du thi phai dung phan mem giai ma thi moi duoc.
                              |

Comment

bạn oi ban có thể kết nối no qua con 7107 no sẽ cho ra đu net va con nhiều hơn thế nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

trungBK Tìm hiểu thêm về trungBK

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X