Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thuật ngữ liên quan linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các thuật ngữ liên quan linh kiện

Tôi mở hàng cho box này.

Copy một số thuật ngữ liên quan đến linh kiện từ box 'Điện tử cho người mới bắt đầu':

1. Rail-to-rail: phạm vi thay đổi (của ngõ vào/ngõ ra) bao gồm cả các điện thế nguồn.
    2. SOA-Safe Operating Area: phạm vi/vùng làm việc an toàn.
    3. SCR-Silicon-controlled Rectifier: van chỉnh lưu có điều khiển.
    4. PUT-Programmable Unijunction Transistor: transistor đơn nối khả trình.
    5. Thyristor: họ linh kiện bán dẫn 4 hay 5 lớp

(còn tiếp)
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

anh em có thể đưa thêm một số thuật ngữ dc không

Comment

IC: Integrated circuit: Mạch tích hợp.
      LSI: large scale integration: tích hợp quy mô lớn.
      VLSI: very large scale integration: tích hợp quy mô rất lớn.
      ELSI: extremely large scale integration: tích hợp quy mô cực lớn.

Comment

em me dien tu lam ,nhung bay gio ko biet gi het .may anh co the giup em cac thuat ngu don gian nhat ko?

Comment

Nguyên văn bởi minhduc282 Xem bài viết
          em me dien tu lam ,nhung bay gio ko biet gi het .may anh co the giup em cac thuat ngu don gian nhat ko?
          Cái này thì chịu, tớ chả biết thuật ngữ nào là đơn giản cả. Bạn có thể đọc thêm những quyển Từ điển chuyên ngành Điện, Điện tử, nó có giải thích khá nhiều khái niệm đấy.

Comment

Nguyên văn bởi minhduc282 Xem bài viết
            Bạn có thể tham khảo các bài này:

1) Điện tử cho người mới bắt đầu
            2) Các linh kiện điện tử cơ bản

Comment

góp vui vài từ:
              LED-Light Emitting Diode: điot phát quang
              LCD with LED Backlight: LCD có đèn LED. Trong sơ đồ chân thường có 2 chân A và K.
              LCD w/o LED Backlight: LCD ko có đèn LED. Trong sơ đồ chân thường ko có 2 chân A và K.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

mình nghĩ rằng cái này ko cần phải trao đổi quá nhièu chỉ cần đưa những cái mới mà ít người biết để hiểu thêm thui chú cái náy trong từ điển chuyên ngánh có nhiều mà

Comment

Chào các bạn.
                  Mình có từ offspec trong đoạn " water spraying to reduce offspec during start-up and run-down".Theo ý hiểu của mình offspec có phải là "bất ổn" hay "sự may rủi"..Mong các bạn chỉ giáo để có thể hiểu theo nghĩa tương đối chính xác được không.
                  Cám ơn các bạn.
                  Mà mình có ý kiến nhỏ là có thể bổ sung thêm trong phần này mục "các biểu tượng, kí hiệu trong điện tử" hoặc giới thiệu các tài liệu liên quan để mọi người cùng hoàn thiện được không vì hầu như các sách thường không đầy đủ lắm. Vì đôi khi một sinh viên muốn đọc bản vẽ thực tế để hiểu được thì ít nhất phải hiểu được các kí hiệu trong bản vẽ đó.

Comment

các anh cho em hỏi
                    em muốn mua một quển từ điển về linh kiện và ký hiệu điện tử thì mua ở đâu
                    cho em dia chi nha
                    nguyenhuucan_leo@yahoo.com
                    hay giúp em nha

Comment

Everythings on net ---> Google Search = *** stand for ---> OK!?

Comment

Nhưng mà bạn ở đâu mới được chứ! Phải nói rõ thì mọi người mới có thể chỉ dẫn cho bạn được!

Comment

Trời đất ơi, Down cái từ điển thuật ngữ kĩ thuật về mà dùng.
                          còn muốn biết down ở đâu thì hỏi thằng google mà hình như trong dientuvietnam.net cũng có mà

Comment

em muốn biềt nhiều ve thuật ngữ trong nghành DT nhưng suc hiểu biết của em có hạng nên mong mọi người giúp do môt phần nao về thuât ngữ o ah....
                            nói nhiều thuật ngữ càng tồt nha (*_*)

Comment

Nguyên văn bởi tonlongthinh Xem bài viết
                              em muốn biềt nhiều ve thuật ngữ trong nghành DT nhưng suc hiểu biết của em có hạng nên mong mọi người giúp do môt phần nao về thuât ngữ o ah....
                              nói nhiều thuật ngữ càng tồt nha (*_*)
                              Chú ý: 'có hạng' mang ý nghĩa ngược lại với 'có hạn'.

Nếu sức hiểu biết của bạn là 'có hạng' thì có lẽ không ai dám giúp bạn đâu, vì sức của họ chỉ 'có hạn' thôi.

Thân,
                              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Về tác giả

Collapse

namqn Tốt nghiệp Tiến sĩ tại ĐH Sheffield, vương quốc Anh. CBGD khoa Điện ĐHBK HCM từ 1996. Tìm hiểu thêm về namqn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X