Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em làm sạc ngoài cho PIN laptop

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em làm sạc ngoài cho PIN laptop

E có 1 laptop bị hỏng phần sạc (Adapter còn tốt,pin còn tốt. khi cắm adapter vào thì ko báo có điện. nhưng đem adapter và pin sang máy khác cùng đời thì dùng bình thường. nạp đầy pin đem về lắp vào máy dùng bình thường khoảng 3h sau thì hết)
    Vậy bác nào có nhã ý chỉ em làm 1 cái sạc ngoài (như cốc sạc của ĐT) cho cục pin được ko?
    vì cứ phải tháo pin đi sạc nhờ thật bất tiện
    Cám ơn các bác trước!

bung mạch của pin ra sửa lại bạn ơi, ko thì kiếm cục pin cũ nào cùng loại mà bị chai rùi lấy mạch nó mà dùng, ra đường NGuyễn Kiệm ở Q. phú Nhuận nhiều lắm bạn àh, nhưng mỗi tội hình như phải nạp lại chip khi tháo pin ra khỏi mạch , ko rành lắm. Ngoài ra nếu bạn muốn chơi kiểu "độ" thì mua cái sạc B6 chuyên dùng cho RC để sạc chỉ cần câu dây từ pack pin đó ra là sạc được, sạc khá ok
    CK6C -HUI

Comment

pin loại j` chứ. làm bộ gá như sạc đa năng ấy. nếu mún dùng chung vs máy thì đem máy đi sửa đi

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
        bung mạch của pin ra sửa lại bạn ơi, ko thì kiếm cục pin cũ nào cùng loại mà bị chai rùi lấy mạch nó mà dùng, ra đường NGuyễn Kiệm ở Q. phú Nhuận nhiều lắm bạn àh, nhưng mỗi tội hình như phải nạp lại chip khi tháo pin ra khỏi mạch , ko rành lắm. Ngoài ra nếu bạn muốn chơi kiểu "độ" thì mua cái sạc B6 chuyên dùng cho RC để sạc chỉ cần câu dây từ pack pin đó ra là sạc được, sạc khá ok
        Mình đang ở nước ngoài!
        máy laptop mình hiệu Acer Aspire 4745G đã kiểm tra PIN và Adapter còn tốt!
        Mình đã đem đi sửa thợ bó tay trả về! bảo phải thay cả MainBoard mà giá thì gần bằng cả máy mới
        nên mới tìm cách sạc ngoài cho pin để dùng tạm.

Bạn có thể chỉ rõ hơn về sạc B6 được ko.
        Cám ơn bạn!
        Last edited by geza nguyen; 20-01-2012, 19:42.

Comment

Hình như Acer 4745G là dòng mới thì phải, vậy chắc phải được bảo hành chứ bạn?!
          Chế sạc rời để dùng được vài tiếng rồi tháo ra sạc?? Giải pháp có khả thi không ?
          Nếu bạn có hiể biết về điện, có đồng hồ đo (nhẹ nhất là VOM) và có ... máu nghịch thì tháo ra đo thử điệnn vào đến đâu thì bị "MẤT", ... rồi tính tiếp.

Have fun!

Comment

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết
            Hình như Acer 4745G là dòng mới thì phải, vậy chắc phải được bảo hành chứ bạn?!
            Chế sạc rời để dùng được vài tiếng rồi tháo ra sạc?? Giải pháp có khả thi không ?
            Nếu bạn có hiể biết về điện, có đồng hồ đo (nhẹ nhất là VOM) và có ... máu nghịch thì tháo ra đo thử điệnn vào đến đâu thì bị "MẤT", ... rồi tính tiếp.

Have fun!
            Khổ nỗi máy vừa hết bảo hành 1 tháng
            chế sạc rời thì để dùng tạm thôi, vì đã thay máy mới rồi. Nhưng nhìn cái máy cũ chỉ vì ko sạc được mà vất xó thì lại tiếc.
            hiểu biết về điện mình thuộc loại "vỡ lòng" nên cũng chưa thử, với lại ko có đồng hồ đo.
            Bạn có thể chỉ mình làm sạc ngoài như thế nào được ko?
            Cám ơn bạn!

Comment

sạc B6 hay cái loại tương tự bạn chỉ cần lên google search là có ngay dùng sạc pin Li po, li on và nhiều loại pin khác, nó có chế độ sạc balance cân bằng các cell , dòng sạc chỉ được từ 0.1- 5 A ,nhưng chắc nếu sạc phải tháo pin ra, để trong máy sạc sợ nó ko nhận dung lượng khi pin đầy
              CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
                sạc B6 hay cái loại tương tự bạn chỉ cần lên google search là có ngay dùng sạc pin Li po, li on và nhiều loại pin khác, nó có chế độ sạc balance cân bằng các cell , dòng sạc chỉ được từ 0.1- 5 A ,nhưng chắc nếu sạc phải tháo pin ra, để trong máy sạc sợ nó ko nhận dung lượng khi pin đầy
                Mình tìm hiểu trên mạng thấy bên mình có bán Imax B6 này.
                Nhưng mình thắc mắc là nối với pin laptop bằng cáp nào (mới chỉ nhìn trên hình nên ko thấy rõ có loại cáp gì), và nối vào chân nào của pin.
                Mong các bạn hướng dẫn!
                Cám ơn các bạn!

Comment

nói thế này cho nhạnh nhé bạn nên quên cái B6 đi vì dùng nó là phải bung pin ra đấy.

bây giờ tháo pin ra xem partnumber của nó lên mạng tìm xem sơ đồ pinout của nó như thế nào ,
                  thì lấy hai cực (+) và (-) của adapter nối vào cực (+) (-) pin có thể phải dùng đến lá đông nhỏ khi nhét váo cực pin.
                  tại sao có thể làm như thế ?
                  vì trong pin có bản mạch chức năng ngang với cái B6 rồi.
                  Chúc may mắn nhé.

bạn nào có ý định tranh luận thì xem lại post1 giùm
                  ko hỏng pin và sạc chỉ toi chip quản lý power trên mobo

Comment

Nguyên văn bởi geza nguyen Xem bài viết
                    E có 1 laptop bị hỏng phần sạc (Adapter còn tốt,pin còn tốt. khi cắm adapter vào thì ko báo có điện. nhưng đem adapter và pin sang máy khác cùng đời thì dùng bình thường. nạp đầy pin đem về lắp vào máy dùng bình thường khoảng 3h sau thì hết)
                    Vậy bác nào có nhã ý chỉ em làm 1 cái sạc ngoài (như cốc sạc của ĐT) cho cục pin được ko?
                    vì cứ phải tháo pin đi sạc nhờ thật bất tiện
                    Cám ơn các bác trước!

Cơ chế xạc Pin NI không đơn giản đâu thậm chí các hãng sản xuất danh tiếng còn phải sử dụng vi mạch điều khiển đo kiểm dòng xạc chuyên dụng của Linear , Samsung đấy bạn à
                    tốt nhất bạn kiếm IC điều khiển dòng xạc chuyên dụng mà làm hoặc là quên nó đi cho lành
                    http://baohanhbeptu.vn
                    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                    ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                      Cơ chế xạc Pin NI không đơn giản đâu thậm chí các hãng sản xuất danh tiếng còn phải sử dụng vi mạch điều khiển đo kiểm dòng xạc chuyên dụng của Linear , Samsung đấy bạn à
                      tốt nhất bạn kiếm IC điều khiển dòng xạc chuyên dụng mà làm hoặc là quên nó đi cho lành
                      bản thân cục pin laptop nó đã bao gồm cả IC chuyên dụng mà bác.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                        bản thân cục pin laptop nó đã bao gồm cả IC chuyên dụng mà bác.
                        IC trong xạc đã lập trình cố định không phải mở cho bạn có thể can thiệp muốn can thiệp vào FW của nó phải cần đến thiết bị chuyên dụng . bạn nên dùng những con Chíp cứng để có thể can thiệp theo ý bạn
                        Last edited by viettien123; 21-01-2012, 22:29.
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                          nói thế này cho nhạnh nhé bạn nên quên cái B6 đi vì dùng nó là phải bung pin ra đấy.

bây giờ tháo pin ra xem partnumber của nó lên mạng tìm xem sơ đồ pinout của nó như thế nào ,
                          thì lấy hai cực (+) và (-) của adapter nối vào cực (+) (-) pin có thể phải dùng đến lá đông nhỏ khi nhét váo cực pin.
                          tại sao có thể làm như thế ?
                          vì trong pin có bản mạch chức năng ngang với cái B6 rồi.
                          Chúc may mắn nhé.

bạn nào có ý định tranh luận thì xem lại post1 giùm
                          ko hỏng pin và sạc chỉ toi chip quản lý power trên mobo
                          Đằng nào máy cũng bỏ xó, lôi ra làm "em yêu khoa học"
                          Thành công vừa có máy nghịch vừa nâng khiến thức. Ko thì ......... lại cho vào xó.
                          Cám ơn các ban!

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                            IC trong xạc đã lập trình cố định không phải mở cho bạn có thể can thiệp muốn can thiệp vào FW của nó phải cần đến thiết bị chuyên dụng . bạn nên dùng những con Chíp cứng để có thể can thiệp theo ý bạn
                            vâng thưa bác ,
                            mục đích chính của chủ đề này là làm sao có thể sạc pin cho cái lap acer cụ thể chứ có phải là sạc đa năng pin dung lượng nào cũng chơi tuốt đâu ạ.

Comment

1/Mua cái mạch sạc trong laptop hỏng rôi găp nó vào vơi cai adapter đi kèm, bạn ơi
                              2/ bóc vỏ kéo ra 4 dọi dây -,4.2,8.4,12.6 tại đâu pin sau đo nối vao may nạp cân bằng

Comment

Về tác giả

Collapse

geza nguyen Tìm hiểu thêm về geza nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X