Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính điện trở hạn dòng cho led lắp vào mạch trái tim

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tính điện trở hạn dòng cho led lắp vào mạch trái tim

Chào mọi người, mình đang làm mạch trái tim dùng 32 con led mắc song song. Nguồn mình dùng 7805( 5V - 500mA).
    Mình đang tính toán để lắp trở vào để hạn dòng, trên mạng thấy có cái cách tính sau, mình tính thử thì thấy hơi chuối tí, mọi người xem tính thế này đã chuẩn chưa nhé:
    U= Vled + I.R với U là nguồn 5V. Vled mình cho là tầm 3V, dòng qua mỗi led sẽ là 10mA( sáng đẹp)
    Ta có 32 con led nối song song nên dòng tổng cộng sẽ là : 32*10mA=320mA.
    suy ra dòng qua trở cũng là 320mA, Điện áp chịu trên trở là : 5-3=2V.
    Vậy ta có điện trở tìm là : 2/320mA= 6.25 ohm ( chọn là 10 ohm cho tiện)

Tính lại I= (5-3)/10= 200mA. Công suất của trở sẽ là P= (U-Vled)*I= 2*200mA= 0.4W. chọn trở 1/2 W.
    Nếu tính như trên là đúng thì nhà mình toàn loại 1/4W, mà mình đang muốn tận dụng loại này cho nó tiện ( nhiều cả đống ).

Vấn đề nữa là mình thấy đầu ra của 7805 là 500mA, mà như sơ đồ mình mắc thì trở nối tiếp với 32 con led thi dòng điện trong mạch nối tiếp sẽ bằng nhau ( tất nhiên khi ra 32 con led song song thì sẽ bị chia ra) thì mình hạn dòng làm sao nhỉ?

BẠN lắp như vạy thì con 7805 se rất nóng,tổn hao điện lớn,bạn dùng nguồn nhiêu? theo tôi bạn nen nối tiếp mỗi con led 1 con trở 1k nếu bạn dung nguồn 12v la ok
    Weside :
    Email :
    Yahoo : lonely_star_48

Comment

Cám ơn bạn
      Vậy có cách nào để vừa giảm công suất tiêu thụ mà vẫn hạn dòng tốt . Điện trở cao cũng được nhưng dùng loại 1/4 ư thì tốt quá

Comment

Tí quên
        Mạch mình in chỉ dùng 1 diện trở hạn dòng như trên . Nếu tận dụng mạch ko phải vẽ lại thì tốt quá. Mình cám ơn nhiều

Comment

Tí quên
          Mạch mình in chỉ dùng 1 diện trở hạn dòng như trên . Nếu tận dụng mạch ko phải vẽ lại thì tốt quá. Mình cám ơn nhiều

Comment

32 led - 32 trở.
            R = (5 - Vled) / Iled = (5-3)/10 = 200Ohm.
            Lấy 220Ohm, hoặc cao hơn 330Ohm, 470Ohm. Led có sáng yếu đi chút nhưng vẫn đẹp mà con 89C51 nó cũng bớt cái gánh nặng nên làm việc được lâu.
            Nguồn lấy cái sạc Tàu ghẻ cho qua 7805.
            Công suất trở = U.I = 2x0.01=20mW. Trở 1/4W quá đẹp.
            Last edited by duong_act; 15-02-2012, 12:22.

Comment

Cám ơn các bạn nhiều( Thank rùi đó)
              Cho mình hỏi ngoài lề một chút:
              chọn loại điện trở 1/4 W với công thức mà ta biết là P=U*I, ta có dòng 500mA thì theo lý thuyết trở chỉ chịu được Điện áp định mức là 0.5V.
              Mình thử cho nhiều loại trở 1/4 W với các giá trị tử 1ohm đến 1kohm thì điện áp trên trở sẽ từ 0.5V đến 500V( tức là dùng loại trên 1 ohm là trở toi)

Đây là trên lý thuyết, nhưng trong thực tế thì mình lại thấy khác mấy con trở trên 1 ohm lắp vào mạch chả bị làm sao cả, đo lại vẫn bình thường( Chỉ có tội là áp ra sau mấy con này chả thay đổi là mấy, chỉ khi hạ giá trị xuống khoảng 10 ohm mới thấy áp bắt đầu giảm)

Thế là sao nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi havian Xem bài viết
                Cám ơn các bạn nhiều( Thank rùi đó)
                Cho mình hỏi ngoài lề một chút:
                chọn loại điện trở 1/4 W với công thức mà ta biết là P=U*I, ta có dòng 500mA thì theo lý thuyết trở chỉ chịu được Điện áp định mức là 0.5V.
                Mình thử cho nhiều loại trở 1/4 W với các giá trị tử 1ohm đến 1kohm thì điện áp trên trở sẽ từ 0.5V đến 500V( tức là dùng loại trên 1 ohm là trở toi)

Đây là trên lý thuyết, nhưng trong thực tế thì mình lại thấy khác mấy con trở trên 1 ohm lắp vào mạch chả bị làm sao cả, đo lại vẫn bình thường( Chỉ có tội là áp ra sau mấy con này chả thay đổi là mấy, chỉ khi hạ giá trị xuống khoảng 10 ohm mới thấy áp bắt đầu giảm)

Thế là sao nhỉ
                dòng 500mA của 7805 là dòng tối đa cấp cho mạch thôi bạn, bạn dùng tùy tải mà tính, theo như cách bạn tính là đúng rồi, dòng bạn đo được sẽ như bạn tính, không phải 500mA đâu. Nên mắc mỗi led 1 trở để giảm công suất trở và bền hơn, bạn lắp 1 trở 32 led xài lâu trở nóng quá nó cháy đấy, không thì xài trở 0.5 or 0.7W cũng được.

Comment

Về tác giả

Collapse

havian Tìm hiểu thêm về havian

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X