Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng tìm hiểu về Laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cùng tìm hiểu về Laser

Anh em mỗi người một chút cùng nhau tìm hiểu về laser có thể cắt mọi thứ bằng điện .Tôi thấy bên mục Mạch điện ứng dụng có bài đề cập vấn đề này.Có ai biết nguyên tắc hoạt động của đầu phát laser để đọc CD DVD trong ổ đĩa quang máy tính.Nó gồm ba chân hệt như một con transistor.Tôi dùng thử nguồn 3v pin kích 2 chân thì nó chạy,phát ra một tia màu đỏ khá yếu ,nghe nói chân còn lại điều chỉnh công suất phát cho nó nhưng lại mù tịch nguyên tắc hoạt động.À mà khi phát nó nóng lắm à nha .Tiện thể anh em pro nào biết chút ít kiến thức cung cấp nha,về con laser trong CD thôi ,không biết con LED phát laser trong các đèn laser đồ chơi có cùng nguyên tắc hoạt động không? Xin Cảm ơn các bạn rất rất nhiều.

Đúng là cái em cũng đang tìm, em có xem vài Video trên youtube hướng dẫn cách tăng công suất phát tia cho đèn laser đồ chơi và có thể cắt được đĩa CD. Em đang có 1 chiếc ổ DVD hỏng, tìm hiểu nghịch ngợm tý.
    <*kakalot*>

Comment

" Không nên nhìn vào tia laser với con mắt chột " . Các bạn nên cẩn thận . Có những tia laser bạn không thấy nhưng công suất khá cao . Khi nhì thấy thì đã tới lúc cần người dẫn đường tới bệnh viện mù . Tui hông có ý hù các bạn , nhưng khi thực tập về laser thì cần phải có dụng cụ bảo hộ .

Comment

vậy dụng cụ bảo hộ gồm những gì vậy bác cooloo. em cũng muốn nghiên cứu nhưng nghe bác nói vậy em cũng thấy hơi ghê,lỡ ko còn dịp nào nghiên cứu nữa thì buồn lắm, em chỉ mới học dc có chút xíu từ các bác thôi ah.
        Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
        Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
        =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
        =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

Laser là chùm ánh sáng đơn sắc (ánh sáng ta nhìn thấy bình thường là ánh sáng "đa sắc", có dải bước sóng rộng) lại có tính đẳng hướng do vậy mà năng lượng của nó rất cao, nếu để nó chiếu thẳng vào mắt, bạn không kịp cảm thấy bị chói mắt nữa cơ. Vì chỉ cần vài chục ms thì mắt bạn cũng đã hỏng phần bị tia chiếu vào vùng đáy mắt rồi.

Nên thận trọng với laser, ngay cả với những laser yếu trong đồ chơi TQ, hay ở bút chỉ bảng

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

thế có ai biết về sơ đồ chân của con phát laser không?Nguy hiểm thì có nguy hiểm nhưng nếu cẩn thận nghiên cứu cũng rất hay các bạn ạ.Tính chất vật lý của tia laze thì dễ nhưng linh kiện phát laze cùng nguyên tắc hoạt động thì mới cần tìm hiểu!Anh em có học qua chỉ giáo nha!Thanks nhiều nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi duyan1503
              À quên cảm ơn bác mod nhắc nhở
              Dụng cụ bảo hộ đầu tiên là đôi mắt . Kế đến là phòng thí nghiệm với vật dụng có thể hấp thụ tia laser . Tui tìm một số hình này cho người bắt đầu không biết giúp ích chi chăng ??? Có làm hiệp sĩ mù cũng đừng tìm tới tui mà phục thù nhé .

Comment

trans em dùng loại gì c945 được ko ,C1 bao nhiêu
                chi tiết một chút

Comment

Tùy theo cái đầu laser mà mình chọn . Bước sóng của laser có thể thấy được , có thể không thấy được bằng mắt thường . Con transistor thì có cái gì chơi cái đó . Khoảng mấy chục mA là được . Điện áp thì em thấy rồi , 5V . Ở những nước tiên tiến , khi thực tập về laser đều phải được huấn luyện kỹ càng trước khi vào nghề . Ở VN thì hehehehehe

Comment

bác mod ơi ! em làm đúng như trên mà ko được ,nó sáng yếu lắm ,giải thích cho em nguyên lí của mạch đi

Comment

Nguyên văn bởi santak Xem bài viết
                      bác mod ơi ! em làm đúng như trên mà ko được ,nó sáng yếu lắm ,giải thích cho em nguyên lí của mạch đi
                      Con Q1 là trans ngược dùng C945 được. Nhưng Q2 là xuôi (PNP) phải dùng loại Axxx gì đó mới được nhá!

Comment

Các bác hướng dẫn gỡ mắt laser ở đầu DVD ra để nghịch riêng được ko?
                        <*kakalot*>

Comment

em lên google để hỏi ,nó cắt mất chân PDA ,công suất vẫn rất mạnh ,

hình như nó dùng một mạch dao động 1 KHz

http://www.die4laser.com/dvd-rec/Dis...aDVDwriter.htm

http://www.die4laser.com/dvd-rec/Die4Drive.htm

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
                            Dụng cụ bảo hộ đầu tiên là đôi mắt . Kế đến là phòng thí nghiệm với vật dụng có thể hấp thụ tia laser . Tui tìm một số hình này cho người bắt đầu không biết giúp ích chi chăng ??? Có làm hiệp sĩ mù cũng đừng tìm tới tui mà phục thù nhé .

à! voltage reference là gì vậy bác mod

Comment

@ Santak, chân VR ở trên sơ đồ có ghi là Test terminer, chắc là một cực nối ra để test chế độ làm việc của mạch. Nếu với thế nguồn nuôi 4V , chân đó cho ra 1.66V chứng tỏ Trans mở tốt.

*** Nếu không dùng chân PDA sẽ không có phản hồi, công suất phát laser có thể vượt quá ngưỡng làm việc an toàn. Điều này rất dễ xảy ra vì dòng điện tử càng bơm mạnh, laser diode càng dẫn khỏe. Như vậy tuổi thọ của laser sẽ rất ngắn. Trường hợp này thường gặp ở các bút chỉ laser do Tầu sản xuất, chỉ dùng được vài giờ liên tục là die.

**** Xem hình từ link của bạn, tớ thấy dùng diode từ mắt đọc của ổ ghi, cái mắt laser này có thể đục thủng tờ giấy A4. Vì vậy hết sức cẩn thận, mù mắt thì có mà tiền núi không lại được. Cũng như bạn Cooloo đã cảnh báo, một lần nữa không khuyến khích chơi trò này. Hết sức cẩn thận đừng để tia laser chiếu vào mắt kể cả phản xạ qua tấm kính gương vv... . Tuyệt đối không dùng cái này chiếu vào mắt người khác.

Thêm nữa: mọi người tự chịu trách nhiệm về hành động của mình. Diễn đàn không khuyến khích những việc làm gây nguy hiểm đến sức khỏe con người.

Comment

Về tác giả

Collapse

duyan1503 Tìm hiểu thêm về duyan1503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X