Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng tìm hiểu về Laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em ko có ý định dùng laser để làm hại người khác ,em sẽ hết sức cẩn trọng với thứ nguy hiểm này ,em chỉ làm cho nó hoạt động được rồi thôi ,thề ko đụng đến lần thứ hai ,làm ko được bức rức khó chịu wa" bác !
    nếu mạch trên chỉ để kiểm soát mức độ phát của diode !như vậy nối nguồn trực tiếp vào chân com và LDC là nó chạy mặc dù tuổi thọ ít hơn phải ko ! chạy 20 s là em toại nguyện rồi !

em không dùng loại LD trong CD_ROM mà là trong đầu đĩa có được ko?
    thank

Comment

Nguyên văn bởi santak Xem bài viết
      em ko có ý định dùng laser để làm hại người khác ,em sẽ hết sức cẩn trọng với thứ nguy hiểm này ,em chỉ làm cho nó hoạt động được rồi thôi ,thề ko đụng đến lần thứ hai ,làm ko được bức rức khó chịu wa" bác !
      nếu mạch trên chỉ để kiểm soát mức độ phát của diode !như vậy nối nguồn trực tiếp vào chân com và LDC là nó chạy mặc dù tuổi thọ ít hơn phải ko ! chạy 20 s là em toại nguyện rồi !

em không dùng loại LD trong CD_ROM mà là trong đầu đĩa có được ko?
      thank
      Ờ được, thế cứ mắc đúng chiều phân cực của con Laser diode (COM +; LDC -). Dùng 2 viên pin tiểu đấu nối tiếp, chắc điện áp 3V đủ để vượt ngưỡng laser. Mới cả trở kháng nội của 2 viên tiểu đủ để cản không cho dòng quá cao, (nếu không nó sẽ die trong vòng chưa đến 1s - một phát lóe lên rồi tắt lịm )

Còn nếu dùng 5Vdc, thì nên nối tiếp với con trở 100Ohm để giữ dòng cỡ 50mA là ngon. Đỡ phải mắc mạch lằng nhằng.

Have fun!

Comment

Đúng như vậy pác opendoor2507 .Mình đã thử rồi dùng hai pin tiểu 3v nối tiếp mắc vào có thể kích con laser chạy nhưng năng lượng tạo ra rất yếu .Đủ để...thấy tia màu đỏ phát ra ,mình bị die hết một con này rồi.
        Em không dùng loại LD trong CD_ROM mà là trong đầu đĩa có được ko?bạn hoàn toàn có thể dùng dùng bất kỳ loại nào vì về cơ bản "bọn nó" cùng nguyên tắc hoạt động cả.
        À mình đọc trên vài trang web nói là muốn có công suất cao dùng loại mắt đọc DVD-RW có công nghệ khắc mặt đĩa không biết có đúng không xin anh em cho ý kiến.
        Chúc mọi người sức khỏe.

Comment

em thử rồi ,LD phát ra tia laser bé tí ,một lúc sau thì nó nóng lên ,chán wa' ,yếu như thế thì làm cái gì ? help mấy bác ơi ,nó làm em mất ăn mất ngủ

Comment

em thử rồi ,LD phát ra tia laser bé tí ,một lúc sau thì nó nóng lên ,chán wa' ,yếu như thế thì làm cái gì ? help mấy bác ơi ,nó làm em mất ăn mất ngủ
            Như vậy 3V chưa vượt ngưỡng phát laser của con đó rồi. Thử dùng nguồn 5V nối tiếp với con trở 100 Ôm đi.

*** Lưu ý mấy cái video trên youtube cũng nhiều cái lừa đảo ra phết đấy. Đừng tin tụi đó một các mù quáng.

Comment

trở hạn dòng hả bác ! ÔI ! đã wa' trễ ,con LD duy nhất của em đã qui tiên hồi trưa (9v DC) hic hic....,bác ko nói sớm hu hu............... !

bác có tăng công suất của bút laser trung quốc ( 16 k) ko ? chơi cái laser diode trong CDROM chắc hết tiền wa'
              Last edited by opendoor2507; 31-01-2008, 20:17. Lý do: lằng nhằng quá

Comment

loay hoay mấy ngày nay mới kiếm được một cái LD mới,cái này nhỏ hơn cái lần trước , lần này em sẽ hết sức cẩn thận, ko cho nó die nữa ,vẫn thử 5v 60mA , nó vẫn yếu lắm bác mod ơi (>''<),thấy mấy thèn tây nó làm sáng đã wa',thấy mà thèm ^^,ko biết có phải là do con LD của mình hay ko

Comment

Nên nhớ là cái laser sau khi phát sóng cần phải hội tụ nó lại rồi chiếu ánh sáng song song . Bạn coi lại thử nó có hội tụ không ? Ánh sáng thấy được yếu chưa chắc cường độ của nó yếu . Nhiều ánh sáng laser không thấy được nhưng cắt được thép đấy .

Comment

Mình tháo thử cái đèn lade hay bán ngoài chợ trời, không có thấu kính hội tụ nó yếu xìu không phát xa được 2 cm nữa , vậy khi có nó chiếu xa khoảng 100m vào ban đêm , cái thấu kính này rất khó chịu không đúng tiêu cự nó chả phát xa .Cái khoảng cách này phải tùy bạn thí ngiệm ( 1-1,5 mm) Nhớ cẩn thận

Comment

nghe mấy bác nói ,em lắp cho nó cái thấu kính trong bộ quang học của nó ,nó tuy có sáng hơn một chút nhưng vẫn còn íu lém ,để xem nó có phải là tia laser tàng hình hay ko ,em chíu nó vào một con diot quang ,nhưng trở kháng của diot ko giảm chút nào ,mà nếu nó là laser tàng hình thì em mù lâu rồi đâu còn ngồi đây pót bài ,con LD của em là một cục hình trụ d=6mm ,,cao 1cm,bằng đồng

tiện thể pót mấy cái hình LD của mấy thèn tây chết tiệt ,*** nó ,ko biết bọn nó chơi cái gì mà sáng khỏe thế ,càng nhìn càng thấy tức
                      Attached Files

Comment

Laser???????

Các bác ơi! Các bác có biết ở đâu bán các đầu phát laser này không (số lượng lớn). Nghe như các bác nói thì không thể dùng but laser của Tàu được vì thời gian sử dụng của nó quá ngắn. Em ở HN, bác nào biết chỉ giùm nhé. Thanks!

Comment

Các bác cho em biết ý nghĩa của mạch này nha. Trên mạng em thấy, nó chỉ cách làm laser.
                          Chủ yếu của em là chỉ cần laser beam, để có thể nhìn thấy vào ban đêm khi chiếu lên trời.
                          Em đã mua đủ loại laser diode, từ loại hình trụ (d= 7mm, cao= 8mm), và loại diode laser trong các đầu DVDRW. Xin các bác chỉ cách làm thế nào để khi hội tụ thì cho ra được tia nhìn thấy vào ban đêm.
                          Thanks các bác nhìu.

Comment

Chào bạn theo mình được biết để nhìn thấy laser bằng mắt thường vào ban đêm hay ban ngày là điều không thể vì laser là ánh sáng cực kì đơn sắc chỉ có thể nhìn thấy với dụng cụ hoặc thiết bị hỗ trợ (có thể nhìn thấy đường truyền nhờ khói , bụi hay hơi nước ) Có gì không chuẩn xác nhờ các bạn chỉnh sửa bổ sung giúp . Cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
                              Chào bạn theo mình được biết để nhìn thấy laser bằng mắt thường vào ban đêm hay ban ngày là điều không thể vì laser là ánh sáng cực kì đơn sắc chỉ có thể nhìn thấy với dụng cụ hoặc thiết bị hỗ trợ (có thể nhìn thấy đường truyền nhờ khói , bụi hay hơi nước ) Có gì không chuẩn xác nhờ các bạn chỉnh sửa bổ sung giúp . Cám ơn
                              Cái này cũng tùy loại laser. Có loại thấy được bằng mắt thường như mầu đỏ mà thường thấy gắn trên súng. Bác chiếu lên người là thấy một chấm đỏ liền. Còn chuyện bác nói qua bụi và khói thì nếu là loại laser có ánh sáng mắt không nhìn thấy thì có chiếu lên đâu cũng không thấy hết.

Comment

nghe mấy bác nói ,em lắp cho nó cái thấu kính trong bộ quang học của nó ,nó tuy có sáng hơn một chút nhưng vẫn còn íu lém ,để xem nó có phải là tia laser tàng hình hay ko ,em chíu nó vào một con diot quang ,nhưng trở kháng của diot ko giảm chút nào ,mà nếu nó là laser tàng hình thì em mù lâu rồi đâu còn ngồi đây pót bài ,con LD của em là một cục hình trụ d=6mm ,,cao 1cm,bằng đồng

tiện thể pót mấy cái hình LD của mấy thèn tây chết tiệt ,*** nó ,ko biết bọn nó chơi cái gì mà sáng khỏe thế ,càng nhìn càng thấy tức
                                Mấy con diode quang sẽ tích cực khi đúng tần số ánh sáng của nó. Nếu không đúng thì nó sẽ chẳng làm gì cả.

Mù hay không là tùy theo độ mạnh của tia laser và thời gian chiếu vào mắt. Nên nhớ tròng mắt mình là một thấu kính. Nó sẽ hội tụ ánh sáng vào một điểm và sẽ đốt cháy điểm đó nếu sức mạnh của laser có đủ.

Những người làm cho máy dùng laser như để cắt điện trở trong IC là hàng năm phải đi chụp hình võng mạc của cả hai mắt. Những hình này được đem so sánh với một bộ hình chuẩn của mắt họ (được chụp trước khi bắt đầu làm việc với laser tại hãng). Nhiều khi bị hư mắt vì laser như không mù hẳn mà chỉ mù một vài chỗ trên võng mạc thôi.

Dưới đây là một vài link về chuyện Nga dùng laser để bắn vào mắt người Mỹ:

The facts as we know them right now are that on April 4, 1997, a Canadian helicopter carrying an American naval officer was performing a routine surveillance mission over Puget Sound. As part of that mission it flew over a Russian commercial ship, the Kapitan Man. It took pictures. The helicopter and the crew on the helicopter took pictures of the ship as it flew over.

The person taking the pictures reported, that evening, eye injuries. The eye injuries were evaluated by doctors on several occasions, and the doctors concluded that the injuries were consistent with those that could have been caused by a repetitive pulse laser.

Because of the injuries and also because of the photoanalysts' initial conclusion that there was a red light on board the ship that could have been a laser, the U.S. demanded to search the ship and a Coast Guard team did, in fact, search the ship; and it found no physical evidence of a laser on the ship.
                                http://www.fas.org/news/usa/1997/06/..._t0626asd.html

Còn một vụ nữa là máy bay Nga bắn laser làm hư mắt người chụp hình trên máy bay Mỹ nhưng tôi không kiếm ra được (hơn 15 năm trước rồi).

Comment

Về tác giả

Collapse

duyan1503 Tìm hiểu thêm về duyan1503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X