Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng tìm hiểu về Laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

@cuongaz : em có tậu 1 cái laser pointer của Tàu. Cái này nó phát ra tia màu xanh, bước sóng 532nm. công suất <5mw
    Tia này có thể nhìn thấy laser beam vào ban đêm. Nhưng nó sử dụng hệ kính DPSS để cho ra màu xanh.

Với các laser diode (LD) trong đầu DVDRW thì có bước sóng 650nm.
    Em không biết cách tăng công suất cho LD như thế nào. nên mới hỏi các bác cách tăng công suất cho nó. Chỉ cần cho nó lên 20mw-30mw là em mãn nguyện. Không cần cao, không cần đốt cháy giấy như trên youtube nó làm. Chỉ cần ra được tia màu đỏ, nhìn thấy rõ vào ban đêm.

Thanks các bác

Comment

thử cái này đi, mạch kích lade đây
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi anakin323 Xem bài viết
        @cuongaz : em có tậu 1 cái laser pointer của Tàu. Cái này nó phát ra tia màu xanh, bước sóng 532nm. công suất <5mw
        Tia này có thể nhìn thấy laser beam vào ban đêm. Nhưng nó sử dụng hệ kính DPSS để cho ra màu xanh.

Với các laser diode (LD) trong đầu DVDRW thì có bước sóng 650nm.
        Em không biết cách tăng công suất cho LD như thế nào. nên mới hỏi các bác cách tăng công suất cho nó. Chỉ cần cho nó lên 20mw-30mw là em mãn nguyện. Không cần cao, không cần đốt cháy giấy như trên youtube nó làm. Chỉ cần ra được tia màu đỏ, nhìn thấy rõ vào ban đêm.

Thanks các bác
        đi xa ko? phản xạ tốt ko? giá bao nhiêu? mua ở đâu? so sánh với led đỏ trong cây bút 50.000 thì sao ha? anh thêm tí thông tin cho rõ giúp, nếu được tôi cũng muốn mua 1 cái.

Comment

Cây laser xanh, mua với giá là 600k ở Việt Nam. Chiếu xa khoảng 8km. Đứng Q7 test, Thuận kiều plaza nhìn thấy. Cái này chiếu xa hơn laser đỏ 50k, laser đỏ 50k công suất là <1mw. Nhưng nếu LD tăng công suất lên 20mw thì lại mạnh hơn laser green 5mw.

@avr cái hình bác gửi nhỏ wá với lại em nhìn không rõ được các con chip của nó. Mong bác có hình nào to hơn với các số liệu IC luôn.
          Thanks

Comment

Chào bạn mình đang có laser màu đỏ mua ở chợ Dân Sinh có bước sóng 650nm sai số 10% Nhưng công suất Max output < 5mW chứ không phải < 1mW .Bạn mua nó ở chợ nào vậy. ( Thông số trên được dán trên thiết bị , không biết có tin cậy không )

Comment

Cây laser xanh, mua với giá là 600k ở Việt Nam. Chiếu xa khoảng 8km. Đứng Q7 test, Thuận kiều plaza nhìn thấy. Cái này chiếu xa hơn laser đỏ 50k, laser đỏ 50k công suất là <1mw. Nhưng nếu LD tăng công suất lên 20mw thì lại mạnh hơn laser green 5mw.

@avr cái hình bác gửi nhỏ wá với lại em nhìn không rõ được các con chip của nó. Mong bác có hình nào to hơn với các số liệu IC luôn.
              Thanks
              hihi...thí nghiệm từ q7 sang thuận kiều plaza thật hấp dẫn, làm lại từ thuận kiều plaza tới bình tân cho tôi xem với dko ah.

600k thì cao nhưng lại tốt, nghe anh độ được cái 50k kia mạnh hơn tôi cũng thấy hay, khi nào thỉnh giáo được không (tel của anh là gì).

lưu ý : tôi không hề gửi cho anh cái hình hay IC nào cả ( có nhầm không?)

Comment

em nhầm với bác vuthaonguyen.

@avr em chưa độ được bác àh, em chỉ là dân thiên văn, không phải dân điện tử.
                Nên mới lên đây hỏi các bác là chỉ em cách tăng công suất của các LD lên 20-30mw để phục vụ thiên văn mà thôi
                Test thì người đứng Q7 chiếu, người ở Thưận Kiều thấy. 15 Cách mạng tháng tám có bán đấy.

@tugat81 nếu công suất thực là 5mw thì mới có khả năng nhìn thấy laser beam vào ban đêm. Nếu không thấy dc laser beam thì nó <1mw rồi.

Comment

có biết VOM thì làm thế này:
                  nối một biến trở với 2 chân mà dẫn điện qua ld để nó sáng, chọn Vmax = 5V (hay theo chuẩn của nó), muốn đạt đến 20-30mw thì mắc nối tiếp VOM đo dòng I sau đó chỉnh từ từ R sao cho giá trị I = 0.02-0.03w/5v (A) = 20-30/5 = 4-6 (mA).
                  tuy nhiên mắt chỉ nhìn thấy ánh sáng trong vùng quang phổ có lamda >>tần số đã quy định ( tra cứu lại, tôi cũng không nhớ rõ), điều này cho thấy nó không phụ thuộc vào công suất nhưng không biết ý anh thế nào.
                  tôi có biết laze thực thụ cần có 1 thanh hồng ngọc được quấn xung quanh bằng một dây dẫn điện ( nghĩa là dính dáng đến Diamond plaza chứ không phải Thuận kiều plaza ... rubi = hồng ngọc )
                  Last edited by avr; 02-09-2008, 23:27.

Comment

em nhầm với bác vuthaonguyen.

@avr em chưa độ được bác àh, em chỉ là dân thiên văn, không phải dân điện tử.
                    Nên mới lên đây hỏi các bác là chỉ em cách tăng công suất của các LD lên 20-30mw để phục vụ thiên văn mà thôi
                    Test thì người đứng Q7 chiếu, người ở Thưận Kiều thấy. 15 Cách mạng tháng tám có bán đấy.

@tugat81 nếu công suất thực là 5mw thì mới có khả năng nhìn thấy laser beam vào ban đêm. Nếu không thấy dc laser beam thì nó <1mw rồi.
                    anh bạn tăng công suất lên có thể nhìn rõ hơn hay đi xa hơn nhưng dk là loại laze đó phải nằm trong vùng quang phổ mắt nhìn thấy. trong điều kiện đó thì anh chỉ nhìn thấy tia laze khi chiếu trong môi trường có bụi, khói...vì khi đó một phần tia sáng bị phản xạ bởi các thành phần liti này ra mọi hướng và một phần đến mắt anh nên nhìn thấy, công suất cao sẽ làm cường độ của việc này cao nên nhìn rõ hơn. nếu bản chất không phải loại nhìn thấy thì không thể thấy dù công suất cỡ nào ( tia X, viba-ronghen, hồng ngoại...). giả sử môi trường trong suốt lí tưởng, không có thành phần li ti thì khi anh chiếu loại laze thấy được anh cũng không thấy gì vì không có sự phản xạ các do các vật cản li ti, chỉ khi gặp vật cản sẽ phản xạ và nhìn được.

nếu độ được công suất loại 50k thì cho tôi biết luôn nhe .

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
                      có biết VOM thì làm thế này:
                      tuy nhiên mắt chỉ nhìn thấy ánh sáng trong vùng quang phổ có lamda >>tần số đã quy định ( tra cứu lại, tôi cũng không nhớ rõ), điều này cho thấy nó không phụ thuộc vào công suất nhưng không biết ý anh thế nào.
                      tôi có biết laze thực thụ cần có 1 thanh hồng ngọc được quấn xung quanh bằng một dây dẫn điện ( nghĩa là dính dáng đến Diamond plaza chứ không phải Thuận kiều plaza ... rubi = hồng ngọc )
                      Bác nói chơi laser ruby thì ko có tiền, nên chỉ sài LD thôi.
                      Thường các LD cho ra tia có bước sóng 650nm, loại mới như blu-ray thì là 405nm. 650nm thì có thể nhìn được.
                      Vì để quan sát thiên văn, đương nhiên laser được chiếu lên trời, nên sẽ thấy dc laser beam nếu với công suất cao và trong bước sóng nhìn thấy.
                      Vậy theo bác là chỉ cần 1 con biến trờ mắc nối tiếp với nó thôi.
                      Em chưa biết VOM là cái gì, và làm sao để đo được điện trở của LD, để có thể tìm loại biến trở phù hợp.
                      Thanks bác

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết

Tớ cũng nghe nói là có hồng ngọc nhưng chưa bao giờ thấy hết. Cái của tớ nó chỉ là một lõi nhìn giống như thuỷ tinh và dùng ga helium. Tớ phải kích nó lên 1500V nó mới sáng được.
                        Hình 1967 thì đang tắt.
                        Hình 1969 thì đang phát ra ánh sáng đỏ.
                        Attached Files

Comment

@paddy cái của bác chắc là laser khí.
                          Cho hỏi bác mua cái này ở đâu thế. giá cả ra sao.
                          Thanks

Comment

@paddy cái của bác chắc là laser khí.
                            Cho hỏi bác mua cái này ở đâu thế. giá cả ra sao.
                            Thanks
                            Ừ nó là lase dùng khí helium. Cái này người ta cho tớ cho nên không biết giá cả ra sao.

Comment

Các bác này !
                              Tui díu hiểu tại sao cùng là laser bước sóng 680-700nm mà cái của mắt đọc VCD/DVD ghi là 5mW thì lại sáng yếu xìu trong khi cái laser đồ chơi chỉ ghi là <1mW thì lại sáng chói mắt nhỉ.
                              Tui không tận mắt nhìn thấy độ sáng của laser trong "mắt ghi " DVD nghe nói nó đốt cháy được diêm và băng keo điện,cả giấy nữa.Đã có bác nào nghịch cái này chưa nhỉ,tui đinh làm một cái mà chưa dám làm vì cái mắt ấy đắt lắm(sinh viên mà_đói) chỉ sợ mất tiền vô ích còn không khéo thành "Đại hiệp mù".Tuy là đã có xem phim của bọn tây làm.
                              Anh em nào làm rồi thì chia sẻ cho anh em cùng làm nhá.
                              Nếu không phiền thì gửi mail cho tui cũng được

Duong_architect@yahoo.com
                              Xin cảm ơn trước.

Comment

Thanks
                                Bác anakin323 nói làm tui cụt cả hứng,vã cả mồ hôi.Tui đang định tậu 1 cái thì bác nói 600k có mà bằng 2/3 tháng ăn (sinh viên mà)của tui rồi,tậu nó xong ngồi nhịn đói mà ngắm nó hơn 2 tuần à.Nhưng mà công suất của nó chỉ<5mW thôi à?. Thà mang 600k di mua 60 cái đèn laser (laser đỏ) vê nhà làm 1 giàn laser có khi còn hay hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

duyan1503 Tìm hiểu thêm về duyan1503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X