Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về con TDA2822m ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về con TDA2822m ?

Em mới bắt đầu học điện tử, làm thử cai mạch khuếch đại âm thanh dùng TDA2822M theo sơ đồ
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	30.1 KB
ID:	1411968
    Em chỉ thêm con triết áp B100k , được sơ đồ nguyên lý nhưng khi xuất ra layout ( trong layout con tụ C2 la 10nF , con C4 lúc gắn linh kiện em đảo lại chiều cho đúng nhưng đi in về hàn mạch lại không chạy được ,con Ic còn nóng lên nữa. Các anh giúp em vơi
    Attached Files
    Last edited by kUr05h10; 25-02-2012, 09:56.

Gửi cái mạch in lên đây xem thử,chụp ảnh nhé.Con C4 là tụ p thôi nên gắn chiều nào cũng đc.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

trong bài viết mình gửi link rùi mà :
      sơ đồ nguyên lý đây
      tda2822m.rar
      layout đây
      TDA2822M-2.MAX
      cho mình hỏi luôn chỗ màu xanh trên hình có cắt nhau không bạn ơi
      mach in chụp = ảnh đây bạn

Name:	untitledt.JPG
Views:	1
Size:	124.8 KB
ID:	1357904
      Last edited by kUr05h10; 25-02-2012, 11:14.

Comment

Mạch sai một chỗ mà bạn hỏi đó,chân 5 và 8 chỉ nối với nhau qua con tụ thôi,mình thấy bạn nối vào chân 6 nữa,out lấy ra ở chân 1 và chân 3.Cái input thì từ chân giữa biến qua một tụ khoảng 1uf/50v rồi mới vào IC.
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          Mạch sai một chỗ mà bạn hỏi đó,chân 5 và 8 chỉ nối với nhau qua con tụ thôi,mình thấy bạn nối vào chân 6 nữa,out lấy ra ở chân 1 và chân 3.Cái input thì từ chân giữa biến qua một tụ khoảng 1uf/50v rồi mới vào IC.
          Thì chân 5 và 8 mình chỉ nối với nhau qua con tụ mà ( trên layout đó ) , mình nghĩ trên layout con tụ C4 chỉ sai chiều nên lúc hàn mạch mình đổi lại chiều + - thôi , chân 6 mình nối đất mà

Comment

Nguyên văn bởi kUr05h10 Xem bài viết
            Thì chân 5 và 8 mình chỉ nối với nhau qua con tụ mà ( trên layout đó ) , mình nghĩ trên layout con tụ C4 chỉ sai chiều nên lúc hàn mạch mình đổi lại chiều + - thôi , chân 6 mình nối đất mà
            Uhm,mà con tụ C4 dùng tụ ko phân cực mà,đâu cần phải phân biệt chiều đâu trừ phi bạn lắp tụ hoá.
            Chỉ có tụ C1 và C3 là sai cực,theo nguyên lý thì chân 5 nối với âm tụ mà bạn nối dương thôi.Tụ lọc nguồn cũng ngược cực mà sao nó ko nổ nhỉ?
            Gmail:

Comment

hic, không nổ

Comment

hic, không nổ
                đã đảo tụ C1 lại chưa,mạch đã chạy chưa sao ko phản hồi gì đi.Thay lại con IC khác xem sao nhé.
                Gmail:

Comment

Uhm,mà con tụ C4 dùng tụ ko phân cực mà,đâu cần phải phân biệt chiều đâu trừ phi bạn lắp tụ hoá.
                  Chỉ có tụ C1 và C3 là sai cực,theo nguyên lý thì chân 5 nối với âm tụ mà bạn nối dương thôi.Tụ lọc nguồn cũng ngược cực mà sao nó ko nổ nhỉ?
                  C4 mình dùng tụ phân cực bạn ah, còn chân 5 nối với - của tụ C1 và + tụ C2 như trong datatheet của nó mà (mà tụ C2 10pF tụ giấy nên nối - hay + đều được mà) , Cái C1 và C3 cũng như sơ đồ nguyên lý ( chân 8 nối với + C1 , chân 2 nối với + C3 là đúng mà ) , đâu sai cực đâu , bạn xem kĩ dùm mình với , trong layout thì mình để 1 là + , 2 là - bạn ah
                  Last edited by kUr05h10; 25-02-2012, 13:20.

Comment

C4 mình dùng tụ phân cực bạn ah, còn chân 5 nối với - của tụ C1 và + tụ C2 như trong datatheet của nó mà (mà tụ C2 10pF tụ giấy nên nối - hay + đều được mà) , Cái C1 và C3 cũng như sơ đồ nguyên lý ( chân 8 nối với + C1 , chân 2 nối với + C3 là đúng mà ) , đâu sai cực đâu , bạn xem kĩ dùm mình với , trong layout thì mình để 1 là + , 2 là - bạn ah
                    Trong cái layout rõ ràng chân số 8 nối với âm tụ mà,tụ lọc nguồn C3 cũng vậy,2 con này ngược cực hết.
                    Gmail:

Comment

Em mới bắt đầu học điện tử, làm thử cai mạch khuếch đại âm thanh dùng TDA2822M theo sơ đồ
                      [ATTACH=CONFIG]40411[/ATTACH]
                      Em chỉ thêm con triết áp B100k , được sơ đồ nguyên lý nhưng khi xuất ra layout ( trong layout con tụ C2 la 10nF , con C4 lúc gắn linh kiện em đảo lại chiều cho đúng nhưng đi in về hàn mạch lại không chạy được ,con Ic còn nóng lên nữa. Các anh giúp em vơi
                      nếu như sơ đồ nguyên lý thì R1 không có tác dụng,mà phải nhớ chỉ được lắp loa 8 ôm thôi,loa 4 ôm thì ic nóng lắm

Comment

Cho em hỏi về con TDA2822m ?

Các bác cho e hỏi trong sơ đồ này có mấy con C ghi là 470uf nhưng e không biết nó là bao nhiêu volt (ví dụ như 470uf-10v) hay lại có con ghi 0,1 nữa và chỗ đầu mạch có chữ IN là cổng tín hiệu từ máy vào mạch ạ. E là dân mới đang muốn làm cái amp nhỏ để nghe mà mắc ở chỗ này. Mong các bác giúp đỡ. E dùng con TDA 2822M Cảm ơn các Bác trước ạ

Name:	TDA2822M.gif
Views:	4
Size:	9.4 KB
ID:	1367252
                        Last edited by phandaty; 23-09-2012, 12:33.

Comment

Uppppp. Nhờ các bác giúp đỡ :-)

Comment

Nguyên văn bởi phandaty Xem bài viết
                            Các bác cho e hỏi trong sơ đồ này có mấy con C ghi là 470uf nhưng e không biết nó là bao nhiêu volt (ví dụ như 470uf-10v) hay lại có con ghi 0,1 nữa và chỗ đầu mạch có chữ IN là cổng tín hiệu từ máy vào mạch ạ. E là dân mới đang muốn làm cái amp nhỏ để nghe mà mắc ở chỗ này. Mong các bác giúp đỡ. E dùng con TDA 2822M Cảm ơn các Bác trước ạ
                            [ATTACH=CONFIG]52198[/ATTACH]
                            chọn V cho tụ lớn hơn áp nguồn là đc,ở đây chọn con 16v ok rồi,0,1 là tụ 104,chọn loại tụ pi cũng đc,mấy cái thuật ngữ tiếng anh dịch ra cũng hiểu đc mà,IN là vào,OUT là ra.
                            Gmail:

Comment

chọn V cho tụ lớn hơn áp nguồn là đc,ở đây chọn con 16v ok rồi,0,1 là tụ 104,chọn loại tụ pi cũng đc,mấy cái thuật ngữ tiếng anh dịch ra cũng hiểu đc mà,IN là vào,OUT là ra.
                              Cảm ơn bác HoangNam. E dân mới chưa đụng chạm món này bao giờ nên không biết. Nhìn vào như xem ma trận hay code c# :d

Comment

Về tác giả

Collapse

kUr05h10 Tìm hiểu thêm về kUr05h10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X