Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận dạng các loại linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhận dạng các loại linh kiện

Có ai biết linh kiện này là gì không? (linh kiện 2 chân màu xanh trong ảnh kèm bên dưới, cả cái lớn và cái nhỏ).

Nhân tiện cho mình hỏi tên vài loại photo transistor, quang trở có bán ngoài Nhật Tảo.

Cám ơn mọi người!
    Attached Files

Nguyên văn bởi anhna Xem bài viết
    Có ai biết linh kiện này là gì không? (linh kiện 2 chân màu xanh trong ảnh kèm bên dưới, cả cái lớn và cái nhỏ).

Nhân tiện cho mình hỏi tên vài loại photo transistor, quang trở có bán ngoài Nhật Tảo.

Cám ơn mọi người!
    Nó là tụ thôi mà bạn, trị số là 4700pF (472)

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
      Nó là tụ thôi mà bạn, trị số là 4700pF (472)
      Vậy à, mình không biết mặt nhiều linh kiện cho lắm. Nó là loại gì thế, có đặc tính gì khác biệt so với loại màu đỏ kế bên nó không (hình như là họ tantalum?).

Nó ở trong cái vợt bắt muỗi ấy mà. Cái vợt không còn "nổ" mạnh như trước, không biết hư cái gì.

Comment

Có ai biết con tụ xanh là tụ gì không, nó chịu được áp tới bao?

Cám ơn mọi người.

Comment

_Tôi khuyên bạn thật tình nha,nếu bạn ở tp hcm thì sang nơi bán giáo trình đại học của trường ĐH BK trên đường Sư vạn hạnh tìm sách về điện tử cơ bản mà xem .Nó giải quyết cho bạn không chỉ một mà khá nhiều câu hỏi hơi mất căn bản của bạn.
          _Còn chiếc vợt bắt muỗi của bạn thì nên dùng VOM mà đo lại các tụ (cách kiểm tra có đầy trên diễn đàn)tôi nghĩ bạn nên làm như sau rồi báo kết quả lên.Đo mạch xem có đứt mạch không?kế đến đo biến áp trong mạch(cục giống cái biến áp bự ấy),đo chân sơ + thứ xem nó cóa die hông?Tiếp đến dùng đồng hồ đo (loại dùng kim) đo tụ.
          Chúc bạn vui>.

Comment

tra loi

Cám ơn mọi người!
            đấy là tụ điện mà tụ giấy bạn ạ

Comment

Nguyên văn bởi duyan1503 Xem bài viết
              _Tôi khuyên bạn thật tình nha,nếu bạn ở tp hcm thì sang nơi bán giáo trình đại học của trường ĐH BK trên đường Sư vạn hạnh tìm sách về điện tử cơ bản mà xem .Nó giải quyết cho bạn không chỉ một mà khá nhiều câu hỏi hơi mất căn bản của bạn.
              _Còn chiếc vợt bắt muỗi của bạn thì nên dùng VOM mà đo lại các tụ (cách kiểm tra có đầy trên diễn đàn)tôi nghĩ bạn nên làm như sau rồi báo kết quả lên.Đo mạch xem có đứt mạch không?kế đến đo biến áp trong mạch(cục giống cái biến áp bự ấy),đo chân sơ + thứ xem nó cóa die hông?Tiếp đến dùng đồng hồ đo (loại dùng kim) đo tụ.
              Chúc bạn vui>.
              Cám ơn bạn vì đã bỏ công viết trả lời nhé.

Như đã nói, kinh nghiệm thực tế ít nên không biết mặt linh kiện. Còn mấy cuốn giáo trình thì nói rất nhiều và rõ nhưng không thực tế và mình củng đọc qua lâu rồi. ---> Bạn nói minh mất căn bản có vẻ hơi quá thì phải.

Cái biến áp là "đứa" khó chịu nhất "đám". Mỗi bên có 3 chân (chắc là 2 cuộn nối tiếp). Đo thì biết nó có đai hay không thôi, chứ lỡ nó mad thì làm sao đo được nhỉ?

Đang Tết nên hơi làm biếng, để mình thử làm theo bạn rồi pót lên kết quả.
              Last edited by anhna; 11-02-2008, 23:25.

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
                đấy là tụ điện mà tụ giấy bạn ạ
                Cám ơn bạn đã quan tâm.

Có anh bạn trên diễn đàn nói mình là tụ kẹo, bạn thấy cái nào đúng hơn?

Sau khi lục lọi trên mạng mình thấy có cái High voltage ceramic capacitor có màu xanh, dạng dĩa tròn giống với cái trong hình nhất. ------> Chắc là tụ gốm.

Tụ giấy là tụ gì vậy bạn? Mình biết có một số loại sau:
                - Tụ hóa (tụ điện phân, tụ phân cực): gồm tụ Aluminum electrolytic (thường xài), tụ Tantalum.
                - Tụ kẹo: màu xanh lá, màu đỏ gồm polyester film, metallized polyester film và loại metallized polypropylen film. (không biết metallized là bọc sắt hay lưu hóa?).
                - Tụ gốm (tụ bi, tụ dĩa): ceramic.
                - Tụ sứ, tụ mica: chưa thấy.

Tụ giấy chắc lấy giấy cách điện, mà tụ hóa củng có giấy cách điện nữa nhưng là giấy tẩm hóa chất.

Có nhiều anh nói "tụ hóa vs tụ nhôm?", mình nghĩ tụ nhôm là tụ hóa mà.

Trên đây là thông tin mình nắm được, mọi người chỉ bảo thêm. Đặc biệt là cái tụ mình hỏi. Cám ơn các bạn đã đọc tin.

Comment

Cám ơn bạn vì đã bỏ công viết trả lời nhé.

Cái biến áp là "đứa" khó chịu nhất "đám". Mỗi bên có 3 chân (chắc là 2 cuộn nối tiếp). Đo thì biết nó có đai hay không thôi, chứ lỡ nó mad thì làm sao đo được nhỉ?
                  _Bạn cứ đo tất cả các thứ khác chừa thằng này ra sau cùng .Mọi thứ đều ok thì bật máy. Nó mà nóng hoặc không chạy thì..."cho em về dinh" . Tìm em khác bỏ vào.
                  _Còn về chuyện sách vở thì bạn cứ nghe mình đi sang ấy có vài sách nói về điện tử cơ bản khá hay tên là "Điện tử cơ bản" gồm 2 tập, tập 1 màu đỏ.tập 2 màu xanh.Lưu ý quyển sách này không nói suông đâu có hình hẳn hòi cho bạn xem "thị phạm" luôn.Mình nhờ đọc nó từ lúc chưa biết gì về..."ống nước" cho đến giờ thì đã có nền tản kiến thức vững để giúp đỡ anh em một tí tuy là chưa pro lắm.
                  _À có lẽ mình đã nhỡ "mồm",xin lỗi nhá!! Nhớ là ĐHBK TpHCM.
                  _Wên nữa tụ nhôm là thế hệ đàn em tiến bộ của thằng tụ hóa đấy bạn ạ.Độ bền của nó theo "quẳng" cáo thì gấp hơn 10 lần thằng anh tụ hóa của nó.Ứng dụng của nó thì dùng trong các Mainboard máy tính cao cấp.Tóm lại nhôm và hóa là 1.
                  Chúc bạn may mắn! ! !

Comment

Chết thành thật xin lỗi ĐHBK TpHCM nằm trên đường Tô Hiến Thành

Comment

các pác ơi, em mới học điện tử nên chưa có kinh nghiệm
                      có pác nào giúp em với: sơ đồ mạch điều khiển động cơ dùng 89C51 trong đó có mạch băm xung
                      em cảm ơn các pác nhiều

Học nữa, học mãi,...đến chết thôi

Comment

tụ điện EMI

Cái tụ xanh xanh mà các bạn thấy trong hình, đó chính là tụ dùng trong mạch lọc EMI ( electromagnetic interference filter ). Tụ này có trị số nhỏ ( tác động với tần số cao ) thường hiện diện trong các mạch nguồn switching regulator. Nó có thể là loại tụ :
                        - ceramic
                        - màng phim phủ kim loại ( như màng bằng polypropylene hay polyester )
                        - giấy thấm phủ kim loại
                        Tụ dùng trong mạch lọc EMI có 3 yêu cầu :
                        - trở kháng cao đối với current suges
                        - trở kháng cao đối với volatge suges
                        - trở kháng cao chống lại sự ion hóa
                        Thông thường bạn thấy working voltage của loại tụ này khoảng từ 1,2KV trở lên. Để hôm nào hưởn sẽ bàn kỹ với các bạn mạch EMI.

Comment

cám ơn bác nhé

Comment

Ở Hà Nội có chỗ nào tin cậy ko các bác? Em tìm sách khó quá!

Comment

Về tác giả

Collapse

anhna Tìm hiểu thêm về anhna

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X