Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Newbie mún học hỏi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Newbie mún học hỏi

Xin chào mấy anh mấy chị, em không biết gì về điện, thấy cái link youtube này tính tò mò lên cao, hy vọng mọi người hướng dẫn đọc sách nào, làm thế nào để làm được như trong link.
    youtube.com/watch?v=mV34378Xqm4&feature=related
    Dòng điện 12v ac battery, chuyển ra 3 pha chạy brushless motor, em chỉ cần cái bảng mạch ý thôi

hix, không ai giúp em hết à ?
    cái mạch trong phim đó học môn nào, đọc sách gì ai biết chỉ giúp với

Comment

cái động cơ đó trong công nghiệp gọi là động cơ đồng bộ 3 pha roto bằng nam châm vỉnh cửu có tốc độ quay n=2p/f 2p là số đôi cực
      f là tần số điện năng
      mà bạn mua cái motor dc cho lành có 5 ngàn à chạy nhanh hơn cái đó nhìu
      kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
      đến chết mới buông tay

Comment

dạ cám ơn bác, nhưng motor dc đó là motor sử dụng trong công nghiệp, xài điện 220v hay 380v gì đó phải không ạ ?
        em chỉ cần cái bảng mạch, nếu có sẵn thì mua, không thì phải tự học để lắp ra mà xài, vì em chỉ cần có 12v thôi ạ
        em ko biết về điện, nhưng em nghĩ ac hình sine thì tốt hơn là chỉ có dc phải không ạ ?
        mọi người đi qua có ai giúp giùm em với

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
          cái động cơ đó trong công nghiệp gọi là động cơ đồng bộ 3 pha roto bằng nam châm vỉnh cửu có tốc độ quay n=2p/f 2p là số đôi cực
          f là tần số điện năng
          mà bạn mua cái motor dc cho lành có 5 ngàn à chạy nhanh hơn cái đó nhìu
          nó là brushless DC motor đó anh hai, trong công nghiệp mà dùng roto nam châm vĩnh cửu thì làm ăn gì
          http://www.townbiz.com/animations/4-pole_bldc.html
          Last edited by chung1608; 18-04-2012, 22:48.

Comment

cái đó mô hình nhỏ thôi chứ mô hình lớn thì làm gì dùng nam châm vĩnh cửu mà là nam châm điện cái dc này ít khi dùng làm động cơ mà chủ yếu làm máy phát điện các nhà máy thủy điện đều dùng cái này và phải kích từ cho nó bằng acqu hoặc máy phát điện kích từ hoặc tự kích từ để roto biến thành nam châm
            nếu bạn muốn làm thì kiếm cái ổ đỉa máy tính trong đó có cái mô tơ quay đỉa có 4 đầu dây ra nó đã nối sao sẳn rồi còn cái bác chung là nối tam giác
            bác sử dụng con 4011 rst ở chân số 3 mass nối với chân có 3 dầu dây chum lại chân out 0,1,2 của ic nối với 3 chân còn lại của mô tơ đã làm thử rồi à ic555 chỉ có tần số dưới 10hz thì mới chạy
            nếu khó quá thì làm cái này chơi A simple DC Motor DIY - YouTube
            cái cục màu trắng là viên pin cục sắt là nam châm và cuộn dây không có mạch điên tử không rắc rối cái
            kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
            đến chết mới buông tay

Comment

hix, chắc tại em viết không rõ ràng. cái em cần là cái bảng mạch ở giữa, điện đầu vào là battery 12v, đầu ra là điện 3 pha 12v. còn cái mạch nối alpha hay delta thì em có biết rồi. Em cần chuyển 1 pha 12v ra 3 pha 12v.

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
                cái đó mô hình nhỏ thôi chứ mô hình lớn thì làm gì dùng nam châm vĩnh cửu mà là nam châm điện cái dc này ít khi dùng làm động cơ mà chủ yếu làm máy phát điện các nhà máy thủy điện đều dùng cái này và phải kích từ cho nó bằng acqu hoặc máy phát điện kích từ hoặc tự kích từ để roto biến thành nam châm
                nếu bạn muốn làm thì kiếm cái ổ đỉa máy tính trong đó có cái mô tơ quay đỉa có 4 đầu dây ra nó đã nối sao sẳn rồi còn cái bác chung là nối tam giác
                bác sử dụng con 4011 rst ở chân số 3 mass nối với chân có 3 dầu dây chum lại chân out 0,1,2 của ic nối với 3 chân còn lại của mô tơ đã làm thử rồi à ic555 chỉ có tần số dưới 10hz thì mới chạy
                nếu khó quá thì làm cái này chơi A simple DC Motor DIY - YouTube
                cái cục màu trắng là viên pin cục sắt là nam châm và cuộn dây không có mạch điên tử không rắc rối cái
                Vật vã với chú quá, cái trên youtube là brushless DC chính cống. Để cho động cơ dòng bộ chạy thì dòng là hình SIN. Với cái mạch như trong clip thì ko thể hình SIN nổi rồi @@.
                Nguyên văn bởi tuan3288 Xem bài viết
                hix, chắc tại em viết không rõ ràng. cái em cần là cái bảng mạch ở giữa, điện đầu vào là battery 12v, đầu ra là điện 3 pha 12v. còn cái mạch nối alpha hay delta thì em có biết rồi. Em cần chuyển 1 pha 12v ra 3 pha 12v.
                Chỉ có đấu Delta với Wye chứ làm gì có Alpha @@

Comment

hix, em vốn không phải dân điện mà. Nối tam giác hay nối chữ Y, cái nào cũng cần có điện 3 pha. nhưng cần cái bảng mạch để từ 1 pha ra 3 pha. em cần cái bảng mạch đó

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                    Vật vã với chú quá, cái trên youtube là brushless DC chính cống. Để cho động cơ dòng bộ chạy thì dòng là hình SIN. Với cái mạch như trong clip thì ko thể hình SIN nổi rồi @@.

Chỉ có đấu Delta với Wye chứ làm gì có Alpha @@
                    em tưởng bác ấy làm mô tơ chơi thôi chứ cái đó là mô tơ dc chính cống rồi ai chẳng thấy bác à
                    tạo sung sin 3 pha cái này là invertor 3 pha rồi còn gì khó lắm bạn ạ mình mới học qua các khối của nó thôi mà đã mệt còn mạch thì không có mà có thì làm cũng vất khó xung vuông dể hơn
                    tìm mải chẳng có cái nào như bạn muốn cả chỉ có cái invertor 3pha thôi http://www.google.com.vn/#hl=vi&sa=X...13ed687843b2a1
                    mà bạn làm gì mà cần nó vậy nếu chơi thì không nên còn nếu học thì mình chưa thấy ai ra bài kiểu này hết
                    Last edited by huukhanh; 21-04-2012, 22:51.
                    đến chết mới buông tay

Comment

hix, mình cũng có tìm hiểu sơ qua, thấy toàn là mấy cái động cơ của xe hay máy bay mô hình không thôi, nhưng mấy cái đó toàn nhỏ nhỏ không hà. Mình cần nó sử dụng được dài lâu, kiếm được cái clip 12v đó mừng quá trời, nhưng lại không biết cách nào để được cái bảng mạch đó hết. Ngoại trừ 12v, mình cần bảng mạch cho 24v với 48v nữa. cái khó là số volt nhỏ, chứ inverter 3 pha 220v 380v thì thị trường có bán rồi. mình tìm hiểu, nghiên cứu học hỏi thôi. nhưng sao khó quá

Comment

xem kỹ cái clip mình thấy lạ, hình cái mạch chỉ có một con ic 14 chân, một con trở, một sò hay fet gì đấy thế mà nó tạo ra được tín hiệu 3 pha, mấy thằng tây nó bố láo lắm, lúc trước mình xem một clip nó dùng một cái motor phát điện cấp điện cho cái motot khác, nó nói là động cơ vĩnh cửu. vậy mà trên clip nó chạy ầm ầm mới hay. bó tay. clip này không đáng tin đâu bạn

điều quan trọng là bạn cần nó cho mục đích gì?. có nhiều giải pháp thay thế cho nó đơn giản và hiệu quả hơn sao bạn không làm, ví dụ như dùng motot DC qua mạch pmw

Comment

cái động cơ vĩnh cữu gì đó toàn là fake không thôi, nếu có thì thế giới này quá khỏe rồi. mà mình nghĩ cái mạch trên không có gì giả tạo hết đâu. nó giống như nghiên cứu học tập mô phỏng 3 pha brushless thôi. nhu cầu của mình là chuyển điện 1 pha ac 12v từ battery ra 3 pha 12v ac hay dc cũng được. motor dc qua mạch pmw là mạch gì vậy ? mình không phải dân điện. mình rất cần mạch 3 pha này, hy vọng mọi người giúp đỡ.

Comment

mò mò trên mạng thấy có 2 loại sau:
                            1. xe/ máy bay địa hình, sử dụng động cơ 1 pha hoặc 3 pha (thiên về 3 pha), brush + brushless (máy bay thiên về brushless)
                            2. xe đạp điện, hầu hết đều sử dụng động cơ 1 pha, brush.
                            kiếm hết cả nhưng vẫn không thấy loại trong clip mình cần. hy vọng mọi người giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi tuan3288 Xem bài viết
                              cái động cơ vĩnh cữu gì đó toàn là fake không thôi, nếu có thì thế giới này quá khỏe rồi. mà mình nghĩ cái mạch trên không có gì giả tạo hết đâu. nó giống như nghiên cứu học tập mô phỏng 3 pha brushless thôi. nhu cầu của mình là chuyển điện 1 pha ac 12v từ battery ra 3 pha 12v ac hay dc cũng được. motor dc qua mạch pmw là mạch gì vậy ? mình không phải dân điện. mình rất cần mạch 3 pha này, hy vọng mọi người giúp đỡ.
                              mình đã nói là nhu cầu của bạn cụ thể là gì, bạn cần cái áp 3 pha đó để àm gì? để điều khiển motor 3 pha brushless cho máy bay mô hình? thế thì bạn khỏi mất công tìm kiếm, mình lục nát các diễn đàn bên câu lạc bộ mô hình cũng chẳng có ai cho mạch hoặc code cho bộ ESC tự chế đâu, mà nó cũng không đến nỗi đắt lắm, 3-4trăm thôi.

hay bạn chỉ cần điều khiển cho motor quay nhanh chậm nên mình mới nói là bạn dùng motor chổi than một chiều, dùng mạch PMW đơn giản dùng 555, mạch đầy ra đó.

hoặc bạn cứ sống chết đòi phải được cái mạch đó thì mình chịu. mình nghĩ bạn nên biết được đích đến cuối cùng là gì để từ đó có các phươg án thay thế khác đơn giản và hiệu quả chứ không nhất thiết người ta làm sao mình làm vậy.

hoặc bạn không có nhu cầu ứng dụng vào thực tế, bạn chỉ muốn làm bằng được cái mạch đó để học hỏi nghiên cứu thì bạn cứ tìm hiểu, học hỏi nghiên cứu và làm vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan3288 Tìm hiểu thêm về tuan3288

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X