Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về mạch so sánh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về mạch so sánh

các pác cho em hỏi có ai biết gì về mạch so sánh để báo hiệu bằng loa kô vậy?..tình hình là em đã có bộ hiển thị nhiệt độ ra led 7 đoạn rồi nhưng giờ thầy lại bảo em fải làm thêm mạch so sánh để báo vượt quá nhiệt độ cho phép..vd:khi hiển thị đến 45độ C thì mạch hú...tình hình là thế mong các pác chỉ giáo...thank

Nguyên văn bởi tiennam86dn Xem bài viết
    các pác cho em hỏi có ai biết gì về mạch so sánh để báo hiệu bằng loa kô vậy?..tình hình là em đã có bộ hiển thị nhiệt độ ra led 7 đoạn rồi nhưng giờ thầy lại bảo em fải làm thêm mạch so sánh để báo vượt quá nhiệt độ cho phép..vd:khi hiển thị đến 45độ C thì mạch hú...tình hình là thế mong các pác chỉ giáo...thank
    Mạch so sánh thì bác có thể nghiên cứu IC khuyếch đại thuật toán.
    Nhưng nếu bác làm VXL để đo nhiệt độ rồi thì cứ thế mà đo, lớn hơn 47 độ thì kích cho cái chuông điện nào đó qua một rơ le. Đảm bảo kêu ầm ĩ luôn.
    Attached Files
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

bài toán em làm thì ko cho dùng VXL đây là mạch e đang định dùng eo làm sao để post hình mạch mình lên nhỉ?thôi em miêu tả thé này nhé:dùng con LM35 chuyển đổi thông tin nhiệt độ môi trướng sang thông tin điện áp;sau đó nối LM35 với ICL7107(đưa tín hiệu ra hiển thị ở led 7 đoạn).bây giờ em muốn lấy tín hiệu từ cổng ra của ICL7107 để so sánh với ngưỡng nhiệt độ mình đặt để nó báo hiệu.và làm sao để đạt tín hiệu ngưỡng cho tín hiệu ra ở ICL7107..xin các pác chỉ giúp với...

Comment

Nguyên văn bởi tiennam86dn Xem bài viết
        bài toán em làm thì ko cho dùng VXL đây là mạch e đang định dùng eo làm sao để post hình mạch mình lên nhỉ?thôi em miêu tả thé này nhé:dùng con LM35 chuyển đổi thông tin nhiệt độ môi trướng sang thông tin điện áp;sau đó nối LM35 với ICL7107(đưa tín hiệu ra hiển thị ở led 7 đoạn).bây giờ em muốn lấy tín hiệu từ cổng ra của ICL7107 để so sánh với ngưỡng nhiệt độ mình đặt để nó báo hiệu.và làm sao để đạt tín hiệu ngưỡng cho tín hiệu ra ở ICL7107..xin các pác chỉ giúp với...
        Nếu tớ không nhầm thì con 7107 không có chân nào báo ngưỡng. Có chăng thì dùng mạch logic để so sánh các chân ra LED của nó thì chết dân.

Bạn lấy thẳng điện áp ra trên chân Vout của LM35. Tỉ lệ 10mV/ độ C. Tớ không nhớ là Vout = 0V + 10mv/ độ hay Vout = 2.73 + 10mV/độ. Cũng không quan trọng.
        Bạn lấy chân Vout này nối vào đưa vào chân + của một con Opam hoặc con Comparator nào đó như LM393 chẳng hạn. Còn chân - của Opam bạn nối vào một biến trở.
        Giả sử công thức là Vout của LM35 là 2.73V + 10mV/ độ. Bạn muốn cảnh bảo ở 50 độ. Thì khi đến nhiệt độ này Vout của nó bằng 2.73 + 10*50mV = 3.23 độ. Như vậy bạn vặn biến trở nối vào chân - của Opam bằng đúng giá trị này (dùng đồng hồ số mà đo). Thì khi nhiệt độ tăng cao quá mức cảnh bảo tức > 3.23V thì đầu ra của Opam chuyển trạng thái. Lúc đó tùy bạn rồi. Cho qua một con trans rồi còi hoặc qua mạch chốt rồi còi. Tùy

Chú ý nên chon con có đầu ra là 2.73 + 10mV/ độ. Tớ không nhớ là LM35 hay LM335. Nếu để đầu ra là 0V + 10mV thì sẽ phải dùng loại opam rail to rail. Đầu vào quá gần 0 quá thì mấy con opam đểu không dùng được đâu.

Comment

các bác ơi cho em hỏi mạch so sánh 1 bít thì cần dùng những IC nào? và sơ đồ nguyên lý mạch được không ạ. Các bác giúp em với ạ. Cám ơn các bác nhiều lắm!

Comment

Em cũng đang làm về mạch so sánh .điện áp đem so sánh của em là 4.5v và dùng con LM393 đầu ra của LM 393 được dùng để điều khiển 1 cái còi thông qua 1 role nhưng em chưa rõ lắm về các đấu nối cũng như giá trị của của các linh kiện.anh phamthaihoa có thể nói rõ hơn không ạ?cảm ơn anh rất nhiều!

Comment

cấc bạn ơi.giúp mình về các ứng dụng của mạch này với.híc.ngày kia mình thi rồi mà tài liệu lại nới ít về điều nà quá. thank các bạn nha

Comment

mạch so sánh 1 bít

mạch so sánh 1 bít thì dugnf 3 IC đó là LS04,LS08,LS02
                vậy thôi
                có gì đau,câu hỏi mà mình muốn cacs bnj giúp mình đó là ứng dugnj của nó vào thực twees như thé nào cwo.có đấp án thì hộ mình nha.thanh bạn nhìu

Comment

Nhờ các bác giải giúp mạch SO SÁNH

Em đang phải làm về mạch so sánh.em tính nhung không biết đúng hay sai.Nhờ các bác xem giúp với.cảm ơn các bác trước nha.

+Theo nguyên lý xếp chồng :
                  Up = Up1 + Up2
                  Up1 ( Uđặt ≠ 0 , Ura = 0 )
                  Up1 = Uđặt. R15R14+R15
                  Up2 ( Uđặt = 0, Ura ≠ 0 )
                  Up2 = Ura . R14R14+R15
                  +Khi Uđo < Uđặt => Ura = 12V
                  Uptăng = Uđặt.R15R14+R15 + Ura.R14R14+r15
                  Khi đã bão hòa âm :Ura = -12V
                  Upgiam = Uđặt.R15R14+R15 - Ura.R14R14+R15
                  Trường hợp ta muốn tăng 5ºC = 50mV
                  =>giải phương trình : R14.12R14+R15 = 50.10-3