Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đở về mạch đèn cree

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đở về mạch đèn cree

Mình không phải là dân điện tử chuyên nghiệp,nhưng trước đó có học qua 1 lớp về điện tử cơ bản (amply,và những mạch đơn giản-cách đây 10 năm hơn,hehehehe....nên có thể phân biệt được 1 ít linh kiện).Tình hình là trước đó xải đèn bình thường,nhưng 1 tuần nay bật đèn lên thì sáng chói (sáng bình thường) rồi dần dần tối dần và tắt đi như hết pin,trong khi đó pin vẩn đầy (pin laptop 3,7 vol,hoặc pin lipo 1 cell)nên sáng nay mạo muội tháo ra coi và chup hình:
    Click image for larger version

Name:	101APPLE_IMG_1174.jpg
Views:	1
Size:	91.5 KB
ID:	1413193
    và sơ đồ mạch như sau :
    Click image for larger version

Name:	101APPLE_IMG_1170.JPG
Views:	1
Size:	160.8 KB
ID:	1413194
    Bây giờ mình mắc điện bình thường thì đèn sáng 1 cái rồi tắt luôn,và làm nhiều lần cũng vậy, mình không hiểu lý do vì sao lại bị như vậy,nên mình thử mắc trực tiếp nguồn vào thì đèn sáng,nhưng khoảng vài giây thì đèn bắt đầu chuyển sang hơi xanh nên mình đã ngắt nguồn (vì lo sợ cháy bóng),bác nào có kinh nghiệm về mạch đơn giản này thì giúp mình làm sao cho nó hoạt động lại bình thường hoặc 1 trong những linh kiện trên bị hư,mình đo dc 2 cực song song A1shb với điện trở 10k có dòng điện bằng nhau(4,10 vol)không bik có phải do con A1shb bày bị hư hay không nữa,nếu không sửa dc thì chắc phải mắc dây trực tiếp xài và phải mắc thêm điện trở bao nhiêu ohm mới chạy đúng công suất của nó.mong các cao thủ giúp mình 1 vé nhé.xin chân thành cảm ơn.

lý do trước khi đăng ký và sau khi đăng kí không post bài là do thấy có nhiều người gởi bài post mà không ai giúp đỡ hay chia sẽ kinh nghiệm hoặc có lời an ủi =.=,nên chỉ còn cách đi vòng quanh quả địa cầu này mày mò thui

Comment

driver led dòng nào vậy thớt, R5 àh ? mạch ban có mấy mode gị sao nhìn đơn giả quá, mạch cùi led P4 của mình còn có con IC 8 chân, nhưng kéo dòng 700ma thôi. tháo con A1shb ra nó là tran thôi đo thử còn ko, suy ra con IC mode có hư ko thôi . Cấm trực tiếp là quá áp led đó bạn, phải mắc trở hạ áp Vled= Vin- R*I led, cứ thế mà tính điện trở là ra
      CK6C -HUI

Comment

thanks bạn quan tâm ^^.led mình là R2,đi theo driver như trên hình (thấy board đơn giản vậy thôi),3 mode.đèn pin c23 đó bạn.bi giờ mình đã hàn trực tiếp vào chân và xài luôn.xài pin ultrafire 18650 và 2 cục pin laptop mua ngoài nhật tảo.nhưng pin sạc đầy thì gắn vô nó sáng lắm,nhưng khoảng 5 giây sau chuyển sang hơi xanh (chắc do pin mới sạc đầy 4,2 vol nên áp vào hơi cao) nên mình xã tí pin và xài típ,không dám xài lâu sợ cháy bóng,định ra ngoài thị trường mua lại cái driver cho nó,khoảng 100k,nhưng tại thấy mạch hơi đơn giản nên vào hỏi tý cho đỡ tốn 100k ý mừh ^^,với lại bỏ 100k thì mình bỏ thêm 120k nữa mua dc 1 cây đèn pin c30 cải tiến rồi.nên đang phân vân.
        Anyway, thanks bạn,mình sẽ thử tháo con A1shb ra coi sau.

Comment

Bác lấy con điện trở 10K gắn song song với con trở 10k trong mạch thử. Nếu hết bệnh thì con trở cũ dã đi tây thiên.

Comment

Có ai biết mua bóng CREE P4 ở đâu ko ah? e cũng tìm đc chỗ mua nhưng giá bóng nó cao quá, 100k/ bóng... ai biết chỉ giúp e với ah

Comment

Nguyên văn bởi kini9x Xem bài viết
              Có ai biết mua bóng CREE P4 ở đâu ko ah? e cũng tìm đc chỗ mua nhưng giá bóng nó cao quá, 100k/ bóng... ai biết chỉ giúp e với ah
              qua bên laser4viet.com tìm he, box mua bán có rất nhiều
              CK6C -HUI

Comment

Về tác giả

Collapse

accthu0001 Tìm hiểu thêm về accthu0001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X