Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch sạc pin

EM đang làm 1 bộ sạc pin . EM tìm thấy sơ đồ này mà ko hiểu nguyên tắc hoặt động của nó . Các anh giải thích giùm em nguyên tắc hoặt động của mạch này nha . Cảm ơn các MOD nhiều
    Last edited by kira; 10-04-2008, 09:58.

Link cái mạch đây

Comment

Nguyên văn bởi kira Xem bài viết
      Có thấy gì đâu ?

Comment

Mình xin lỗi .Ảnh đây

Comment

Con LM311 đóng vai trò so sánh điện áp của Pin với điện áp đặt trên Vr. Khi Pin sạc đầy, suất phản điện tăng, U đưa về chân 2 của OPAMP tăng vượt ngưỡng bạn đặt trên biến trở, Out put của nó ~Vcc làm trans khóa -> ngừng sạc.
          ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
          ▄▅██████▅▄▃▂
          ████████████████
          ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

NHưng còn con LM7806 là có chức năng gì vây anh . Em chưa hiểu cái chổ đó

Comment

Là IC ổn áp tạo ra nguồn áp ổn định 6V cho mạch charge.

Comment

Em vẫn chưa hiểu rõ cái nguyên tắc hoặt động cuả con LM311 lắm . Lúc pin chưa đầy và khi pin đầy thì mạch nó hoặt động ra sao . Bác hãy giải thích rõ hơn được ko ạ . Em chỉ là newbie thôi. Mong các bác giúp giùm em

Comment

Chào bạn .Nếu là newbie thì hãy xem thử cái này sẽ có thể hiểu thêm chút ít http://741 Op-Amp Tutorial, op-amps,... Amplifier.htm

Comment

Em vẫn chưa hiểu rõ cái nguyên tắc hoặt động cuả con LM311 lắm . Lúc pin chưa đầy và khi pin đầy thì mạch nó hoặt động ra sao . Bác hãy giải thích rõ hơn được ko ạ . Em chỉ là newbie thôi. Mong các bác giúp giùm em
                    LM311 so sánh áp như sau: khi V-( tức điện áp chân 3) lớn hơn V+( tức điện áp chân 2) thì khi đó điện áp ra (chân 7) = 0v, ngược lại V+ > V- thì ngõ ra = Vcc ( ở trong mạch này Vcc = 6v: nhờ IC 7806 ổn áp nguồn 6v).
                    Vậy khi pin chưa đầy thì V+ < V- nên ngõ ra = 0v kích cho tranistor 2N2907 dẫn sạc cho pin, khi pin đầy thì V+> V- nên ngõ ra = Vcc làm tranistor tắt ngắt mạch sạc.
                    vậy điện áp khi cần ngắt mạch là do chúng ta điều chỉnh VR...
                    chúc bạn thành công!

Comment

Mình xin lỗi .Ảnh đây
                      Sr đào mộ! Nhưng các pác cho em hỏi con 7806 (hình như chỉ có 7805 thui, chưa nghe nói 7806 ) kia bỏ đi và cắm vào nguồn +5VDC ở cổng usb của máy tính dc k ạ, và con Op-amp kia thay bằng 741 dc k ạ.

Comment

vẫn được nhưg dòng của cổng usb ko cao==> sạc lâu, có thể gây hại cho máy tính, phải chỉnh lại biến trở
                        CK6C -HUI

Comment

trời ơi chủ đề này cách đây gần 4 năm rồi còn đào mộ lên làm gì hả bro..........................

Comment

Về tác giả

Collapse

kira Tìm hiểu thêm về kira

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X