Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BJT A1015 điều khiển led 7 đoạn ghép từ led đơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• BJT A1015 điều khiển led 7 đoạn ghép từ led đơn

Em dùng portB để xuất dữ liệu led ra. portD nối với các BJT A1015 để điều khiển nguồn.nhưng không hiểu tại sao khi em thử lấy dây mass kích vô chân C thì BJT cũng lên mà chân 5V kích cũng lên, BJT em chung chân 12V .Em mới đụng vô BJT lần đầu, mấy anh cho em hỏi về nguyên nhân với. Nhân tiện em hỏi trở nối với BJT là bao nhiêu a?

Nguyên văn bởi emperordx Xem bài viết
    Em dùng portB để xuất dữ liệu led ra. portD nối với các BJT A1015 để điều khiển nguồn.nhưng không hiểu tại sao khi em thử lấy dây mass kích vô chân C thì BJT cũng lên mà chân 5V kích cũng lên, BJT em chung chân 12V .Em mới đụng vô BJT lần đầu, mấy anh cho em hỏi về nguyên nhân với. Nhân tiện em hỏi trở nối với BJT là bao nhiêu a?
    Nguyên nhân ở đây là chân chung của tran bạn nối với 12V thì mức áp bạn kích vào chân B của tran là 0V hay 5V thì đều nằm ở mức thấp (so với 12V) nên tran vẫn dẫn. Trong trường hợp này để tran ngắt thì mức áp bạn đưa vào cực B phải trên 7V thì tran mới ngưng dẫn. Bạn có thể dùng ULN 2803 để thực hiện việc này hoặc bạn tham khảo luồng sau:
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...%9F_con_A1015=
    Ở bài viết số 3.
    Chúc bạn thành công
    VNATR Forum:

Comment

cho em hỏi thêm 1 câu nữa, các chân data của led 7 đoạn đó nối luôn với VĐK hay là sao ạ? hay cần phải qua con gì nữa?

Comment

bạn dùng qua ủln8 chứ lại nối luôn vào chân vđk mà lại nhiều led như vậy thì nguy, mà nguồn lại 12v nữa .

Comment

thật sự em cũng mới làm lần đầu thôi. Cho em hỏi tới luôn là ULN2803 công dụng là gì và nối vào các chân như thế nào,sao em lại không thấy chân nguồn và đất của ULN2803?Em đọc tài liệu hoài mà chẳng hiểu. Cảm ơn anh em

Comment

Em cũng thử lấy nguồn 5V cắm vào chân data của led 7 thì 5V hay nối mass đều sáng. Giúp em với

Comment

uln 2803 như là một cổng not, In1, Out0; In0, OutZ, mỗi uln có 8IN, 8Out và có 1COM nối mass, vì uln dùng để hút dòng nên không cần cấp dương nguồn. vị trí chân thì trong datasheet của nó có .

Comment

Còn cách mắc vào vđk: vđk--IN; Out--Tải--(+ nguồn). và chân com của uln nối mass. Muốn có dòng qua tải thì cho Pin vđk=1, không có dong thì pin vđk=0.

Comment

Ở đây có hai vấn đề:
                  Vấn đề thứ nhất:
                  Kết cấu đầu ra của ULN là dạng cực máng hở (sao lại cực máng hở thì bạn hỏi NSX, còn cực máng hở là gì thì bạn vui lòng hỏi google nhé ) nên khi đầu vào ở mức 1 thì đầu ra ở mức thấp còn đầu vào ở mức 0 thì đầu ra bị thả nổi nằm ở trạng thái không xác định vì vậy để UILN xác định mức cao thì ta phải nối trở treo từ chân ULN lên VCC lúc đó khi đầu vào ở mức 0 thì đầu ra sẽ được kéo lên mức 1.
                  Vấn đề thứ hai:
                  Nguyên văn bởi ksclc07i Xem bài viết
                  Còn cách mắc vào vđk: vđk--IN; Out--Tải--(+ nguồn). và chân com của uln nối mass. Muốn có dòng qua tải thì cho Pin vđk=1, không có dong thì pin vđk=0.
                  Mình đã xem rất kỹ sheet của ULN nhận thấy tất cả các đầu ra của ULN đều nối với Anode của diode còn đầu Cathode của các diode đều nối chung với nhau và nói về chân COM như vậy thì chân COM này một là thả nổi hai là phải nối với VCC (dương nguồn) mới đúng, nếu nói với mass thì đầu ra của ULN sẽ luôn ở mức thấp do dòng điện sẽ qua diode về mass.
                  VNATR Forum:

Comment

Em cũng thử lấy nguồn 5V cắm vào chân data của led 7 thì 5V hay nối mass đều sáng. Giúp em với
                    Bạn nên nhớ rằng chân chung của bạn hiện là 12V nên khi bạn đưa nguồn 5V hay mass vào chân data của LED thì vẫn đáp đủ điều kiện hoạt động cho led nên led vẫn sáng lúc này áp giữa hai đầu là 12V (khi bạn nối mass) và 7V (khi bạn nối 5V) như vậy trong trường hợp này muốn led tắt thì hoặc bạn thả nổi chân data (nghĩa là không nối chân data) hoặc bạn đưa vào chân này 12V.
                    VNATR Forum:

Comment

Em định dùng trans mắc theo kiểu darlington nhưng ko biết nên dùng trans loại nào . Em dự định dùng 2 con là A1015 và C1815. Liệu có ổn ko ah?

Comment

Nếu bạn ghép darlington thì bạn vui lòng đọc ở đường link ở bài viết số 2.
                        Bạn có thể mắc theo hình sau:

Ở đây mình chỉ làm mẫu một cổng các cổng còn lại bạn làm tương tự. Mạch này mình đã dùng để làm đồng hồ sử dụng LED đơn mắc thành LED 7 thanh và sử dụng nguồn 12V. RP1 là điện trở thanh 10K (103)
                        Chúc bạn thành công.
                        VNATR Forum:

Comment

Click image for larger version

Name:	ppn.png
Views:	1
Size:	9.2 KB
ID:	1364167
                          Em mắc thử như thế này mà sao cũng ko đc. chán quá

Comment

[ATTACH=CONFIG]48763[/ATTACH]
                            Em mắc thử như thế này mà sao cũng ko đc. chán quá
                            Bạn thử con trở 10k đi, thay vào đó là 1 con trở khoảng 100 Ohm xem sao!

Comment

con ULN2803 thực tế có thêm chân GND vậy có cần nối với GND của mạch ko hay là chỉ nối chân 12v với chân com ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

emperordx Tìm hiểu thêm về emperordx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X