Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạch đo lường

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế mạch đo lường

hix! Em mới bắt đầu làm quen với ngành này mà thầy em cho một bài tập lớn thiết kế mạch mà em ko biết phải bắt đầu từ đâu.
    Đề bài: thiết kế mạch đô lường điện áp 1 chiều từ 0-5v sử dụng IC ADC0809 hiển thị ra màn LCD biểu diễn cả sau dấu phẩy 1 chữ số với bước nhảy 0.5v Em chi mong có anh chi nào đi trước chỉ cho em cách làm 1 cách khái quát: chẳng hạn như bài này gồm những phần nào chức năng của từng phần và thứ lắp nối.
    Tiện cho em hỏi để đo điện áp thì đo bằng cái gì -> chuyển thành tín hiệu số để đưa vào mạch bằng cách nào( chẳng hạn ta đo 1 điện áp là 2.5 thì bộ phận nào làm chức năng đo và chuyển sang tin hiệu số)... Đây là bài tập đầu tiên của em nên em còn ngu ngơ lắm lắm mong các bác chi giúp em mới

Đo điện áp ở đây là bạn dùng ADC để nhận biết sự thay đổi của điện áp. Trong ADC có tính điện áp tham chiếu để điều chỉnh độ phân giải cho ADC, ở đây là ứng với bước nhảy 0.5V sẽ cho tín hiệu số ở ngõ ra tăng thêm 1, bạn có thể tra datasheet của ADC 0809 để tìm hiểu rõ hơn. ở đây ADC sẽ chuyển tín hiệu tương tự của điện áp cần đo sang tín hiệu số để hiển thị trên LCD.
    Mạch này của bạn nếu dùng vi điều khiển 89S52 thì sẽ dễ dàng hơn nhiều. Nếu không dùng vi điều khiển, bạn phải phải điều khiển ADC và LCD để hiển thị sẽ phức tạp hơn nhều. Bạn cứ tìm hiểu cách điều khiển ADC chuyển đổi và cách hiển thị trên LCD, có gì mình sẽ giúp tiếp.

Comment

[QUOTE=sara2008;105557]Trong ADC có tính điện áp tham chiếu để điều chỉnh độ phân giải cho ADC, ở đây là ứng với bước nhảy 0.5V sẽ cho tín hiệu số ở ngõ ra tăng thêm 1, bạn có thể tra datasheet của ADC 0809 để tìm hiểu rõ hơn QUOTE]

bác có thể cho em tài liệu về con này dc không... độ phân giải như vậy thì mình phải làm thế nào hả bác (cứ 0.5 thì tín hiệu số ở ngõ tăng lên 1)? vả lại thầy em còn bảo nối con này với 89c51 để nhận tín hiệu số con ADC chuyển ra màn hiển thị
      Last edited by leminhhienmt; 10-05-2008, 10:17.

Comment

Điều khiển ADC 0809!

như bạn đã biết thì nhiệm vụ của ADC là chuyển tín hiệu tương tự sang tín hiệu số, với ADC0809 thì ngõ ra tín hiệu số là 8 bit tương ứng với 2^8 = 256 trạng thái ờ ngõ ra. Điều chỉnh độ phân giải của ADC có ngiã là cho ứng với điện áp ngõ vào tăng 0.5V (tín hiệu tương tự) thì ngõ ra tín hiệu số sẽ tăng thêm 1 đơn vị(trong 256 trạng thái ở trên).

để điều chỉnh được độ phân giải này ta dùng 2 chân Vref+ và Vref-. Mình sẽ gửi bạn một file hướng dẫn bằng Tiếng Việt nhé. Để hiểu rõ hơn bạn có thể xem file tiếng Anh.

Ở đây thấy nói sử dụng vi điều khiển 89C51 để giao tiếp với ADC thì rất dễ dàng để chúng ta nhận biết sự thay đổi của tín hiệu rồi. Thầy yêu cầu bạn kết nối phần cứng hay phải viết chương trình nửa?
        Attached Files

Comment

Thầy mình bắt thiết kế và làm ra sản phẩm thật tính 50% môn học 5 trình này...cứ chạy ngon là 10 còn ko thì ko bít. nhóm có 5 người mình ko phải viết lập trình cho 89c51 mà mảng của mình là ADC. mà cái nè hiển thị ra led đôi chứ ko phải là LCD...Hum nọ đi mua đc con LED về nhà hỏi cách đo chân, có người nói là nếu ko có nguồn 5v thì lấy pin ra thử cũng được..mình hì hục làm để đo nhưng chả thấy cái thanh LED nào sáng cả chán ơi là chán.. Bạn có biết cách tìm sơ đồ chân con LED đôi 10 chân này ko? chỉ mình mới !!!

Comment

Nguyên văn bởi leminhhienmt Xem bài viết
            Thầy mình bắt thiết kế và làm ra sản phẩm thật tính 50% môn học 5 trình này...cứ chạy ngon là 10 còn ko thì ko bít. nhóm có 5 người mình ko phải viết lập trình cho 89c51 mà mảng của mình là ADC. mà cái nè hiển thị ra led đôi chứ ko phải là LCD...Hum nọ đi mua đc con LED về nhà hỏi cách đo chân, có người nói là nếu ko có nguồn 5v thì lấy pin ra thử cũng được..mình hì hục làm để đo nhưng chả thấy cái thanh LED nào sáng cả chán ơi là chán.. Bạn có biết cách tìm sơ đồ chân con LED đôi 10 chân này ko? chỉ mình mới !!!
            Phần ADC chắc bạn cũng đã nắm được vấn đề rồi phải không?
            Led đôi là led như thế nào vậy bạn? mình không biết nó, có phải là led thanh không? Hình dạng như bên dưới đúng không?
            Attached Files

Comment

để đo bất cứ led nào, bạn dùng 2 đầu dây của VOM : 1 dây đỏ, 1 dây đen vào 2 2 đầu của led ( 1 với 20, 2 với 19, ............, 10 với 11). Khi led sáng thì chân của dây đen là anod, chân của dây đỏ là catod. Nhớ là để thang đo của VOM là ở thang đo điện trở 1k hay 10 K gì cũng được.

Comment

Không con led đôi của mình có mỗi 10 chân cả thảy thôi.Mình mới bắt tay vào làm nên thiếu nhiều quá... Đi hỏi mọi người để chuẩn bị thì có người còn nói này nói nọ nhưng không seo hìhì... Mai mìn.h lại gọi mấy đứa bạn đi mua VOM như bạn nói !!! thế nó có đắt ko?

Comment

VOM loại thường khoảng 60 - 70 ngàn đồng một cái.

Comment

thế bạn có cao kiến gì về con LED đôi 10 chân cua mình ko? Hôm qua mình hì hục đo lại bằng pin 3V mà vẫn ko đc

Comment

VOM loại thường khoảng 60 - 70 ngàn đồng một cái.
                      cũng khá đắt nhì

Comment

Bạn phải mô tả hình dạng của nó, nếu có hình post lên thì hay nhất! như vậy mình mới biết nó được. Mình không thể hình dung được con led bạn nói là như thế nào? trên đó gồm có mấy led?
                        VOM loại đó là rẻ nhất rồi đó bạn, không có loại nào rẻ hơn đâu!

Comment

con LED la nhu thê' đó ban. chú ý 2 cái đèn chấm đó bạn nha'

Comment

con bựa Hiền, mày lại chui vào đây à, tích cực phết nhỉ.led đôi là 2 cái led 7 thanh tích hợp sẵn thành một cục thôi mờ

Comment

Nguyên văn bởi cuongmta Xem bài viết
                              con bựa Hiền, mày lại chui vào đây à, tích cực phết nhỉ.led đôi là 2 cái led 7 thanh tích hợp sẵn thành một cục thôi mờ
                              cục cái đầu ông é. mày về mà đo.Bọn mình có mỗi con 10 chân tao thử nó ko sáng.Mia tao đưa cho mày con Led mày làm nhé mà còn ti toe như đúng rồi í haha!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

leminhhienmt Tìm hiểu thêm về leminhhienmt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X